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RATIBA NA AJENDA ZA MKUTANO

KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS
MKUTANO MKUU WA 12 WA WAWEKEZAJI WA 

MFUKO WA JIKIMU SIKU YA JUMAPILI, TAREHE 19 NOVEMBA 
2023 KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA WA JULIUS 

NYERERE – DAR ES SALAAM

MTIRIRIKO WA SHUGHULI

S/N MUDA  SHUGHULI WAHUSIKA

1. 06.30 - 08.00 Kuwasili kwa Wajumbe na Kujiorodhesha Wajumbe/Utawala

2. 08.00 - 08.10 Matangazo na Shughuli za Utawala MC/Utawala

3. 08.10 - 08.15 Kuthibitisha Akidi na Kufungua Mkutano Mwenyekiti wa Bodi

4. 08.15 - 08.30 Utambulisho (Wakurugenzi, Menejimenti na Watoa 
Huduma wa Mfuko)

Mkurugenzi Mtendaji

5. 08.30 - 08.40 Kupitia Muhtasari Kutoka Kwenye Mkutano wa Kumi 
na Moja

Wote

6. 08.40 - 08.55 Kupitia Taarifa Za Yatokanayo Kutoka Kwenye 
Mkutano Wa Kumi na Moja

Mkurugenzi Mtendaji

7. 08.55 - 09.25 Taarifa ya Mwenyekiti Mwenyekiti wa Bodi

8. 09.25 - 09.40 Kupokelewa kwa Taarifa ya Mwaka

1. Mwangalizi wa Mfuko

2. Mkaguzi wa Hesabu

3. Taarifa ya Hesabu 

CRdB

KpMg

Mkurugenzi wa Fedha na 
Mipango

9. 09.40 - 10.10 Kupokea Taarifa ya Meneja Kuhusu Uwekezaji Mkurugenzi wa Uwekezaji

10. 10.10 - 10.30 Kipindi cha Maswali na Majibu Bodi/Watendaji 

11. 10.30 -10.45 Kufunga Mkutano Mwenyekiti wa Bodi
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2
Muhtasari wa  
Mkutano wa Kumi na 
Mbili (12) wa Mwaka
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44. Bw. M. Mchanjila
45. Bw. J. Mwangomola
46. Bi. M. Minja
47. Bw. J. Chigulu
48. Bi. M. Mashiku
49. Bw. F. Lushinge
50. Bi. D. David
51. Bw. S. Khatib
52. Bi. P. Kasilati
53. Bw. F. Mzoo
54. Bw. N. Muhoji
55. Bi. V. Mashindano
56. Bi. A. Omari
57. Bw. A. Kandila
58. Bi. L. Malimiru
59. Bi. A. Alex
60. Bw. D. Makassy
61. Bw. Straton Rugaitika
62. Bi S. Mgaya
63. Bi. V. Yuda

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO WA KUMI NA 
MOJA (11) WA MWAKA WA MFUKO WA JIKIMU 

ULIOFANYIKA TAREHE 20 NOVEMBA 2022 
KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA KIMATAIFA 
WA JULIUS NYERERE JIJINI DAR ES SALAAM

WALIOHUDHURIA (Kiambatisho “A”)

BODI YA WAKURUGENZI
1. Bw. Casmir S. Kyuki  - Mwenyekiti wa Bodi
2. Dkt. Judika L. King’ori  - Mjumbe wa Bodi
3. Bw. David E. Mwankenja - Mjumbe wa Bodi
4. Bw. Paul A. Maganga  - Mjumbe wa Bodi
5. Bw. Simon M. Migangala - Mkurugenzi Mtendaji

WAJUMBE WA KAMATI ZA BODI YA WAKURUGENZI
1. Dkt. F. Magambo  - Mjumbe wa Kamati ya  

    Bodi
2. Bw. D. Olesumayan  - Mjumbe wa Kamati ya  

    Bodi

WASIOHUDHURIA KWA TAARIFA
1. Bi.  Neema J. Jones  -  Mjumbe wa Bodi
2. Bw. L. Kakulu      -  Mjumbe wa Kamati ya Bodi
WAALIKWA
1. Bw. Good Bada -  KPMG / Wakaguzi wa  Hesabu za  

   Mfuko 
2. Bi. Florah Kishara -  KPMG / Wakaguzi wa Hesabu za  

   Mfuko 
4. Bi. M. Mponda - CRDB / Waangalizi wa Mfuko
5. Bi. M. Mtunguja -  CMSA / Mamlaka ya Masoko  

   ya Mitaji na Dhamana 
6. Bi. V. Sanga       -  Mwakilishi wa Msajili wa Hazina

MENEJIMENTI NA WAFANYAKAZI WA KAMPUNI YA 
UWEKEZAJI YA UTT AMIS
1. Bw. S. Migangala
2. Bw. I. Wahichinenda
3. Bi. J. Msofe
4. Bi. P. Nchimbi
5. Bw. D. Mbaga
6. Bw. S. Bujiku
7. Bw. S. Kaniki
8. Bw. R. Mwanga
9. Bw. M. Kimario
10. Bi. J. Swai
11. Bw. P. Ndunguru
12. Bi. V. Abuogo

25. Bw. B. Lukinga
26. Bw. A. Mushi
27. Bw. L. Temela
28. Bw. W. Ramadhan
29. Bi. J. Njovu
30. Bi. V. Maheri
31. Bi. D. Milenge
32. Bi. W. Malya
33. Bi. S. Mulima
34. Bi. H. Lashkoni
35. Bw. A. Mabruk
36. Bw. A. Ambari
37. Bw. J. Nyambo
38. Bw. S. Ivambi
39.	 Bi.	S.	Kapufi
40. Bi. Y. Masanyoni
41. Bi. A. Laurent
42. Bi. T. Mpiluka
43. Bi. E. Simon

WENYE VIPANDE NA TAARIFA YA AKIDI

Wajumbe wenye vipande waliohudhuria walikuwa 85. Majina 
yao yameambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi kama 
Kiambatisho “A”. Mkurugenzi Mtendaji alitoa taarifa kwamba 
idadi ya Vipande vilivyowakilishwa ni 30,407,856.7 kati ya 
jumla ya Vipande 116,207,228.0 vya Mfuko.  Kwa mujibu wa 
mahudhurio vipande vilivyowakilishwa vilikuwa ni asilimia 
26.1 ya jumla ya vipande vyote vya Mfuko na hivyo Mkutano 
ungeweza kuanza kwa sababu akidi inayohitajika kwenye 
Waraka wa Makubaliano (Deed of Trust) ni asilimia 10.

DONDOO ZA MKUTANO
1. 1. Utambulisho
2. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano wa kumi (10)
3. Yatokanayo na Kumbukumbu za Mkutano wa kumi (10)
4. Taarifa ya Mwenyekiti
5. Taarifa ya Mwangalizi wa Mfuko
6. Taarifa ya Mwaka Kuhusu Ukaguzi wa Hesabu za Mfuko
7. Taarifa ya Hesabu za Mfuko
8. Taarifa ya Meneja wa Mfuko Kuhusu Uwekezaji

13. Bw. F. Bwalya
14. Bw. B. John
15. Bi. J. Mlimbila                                          
16. Bw. D. Balima
17. Bw. M. Balati
18. Bw. H. Mnongane
19. Bw. B. Liwali
20. Bw. C. Chanjarika
21. Bw. J. Joseph
22. Bi. R. Maruma
23. Bw. J. Masoud
24. Bw. L. Chokola
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9. Kipindi cha Maswali na Majibu
10. Kufunga Mkutano

KUFUNGUA MKUTANO

Mwenyekiti alifungua mkutano saa nane na dakika kumi (08:10) 
Mchana kwa kuwakaribisha wajumbe wa Bodi ya wakurugenzi 
wa kampuni ya uwekezaji ya UTT AMIS, Wawekezaji na Wageni 
waalikwa waliohudhuria Mkutano huo.

1.0 UTAMBULISHO NA MAELEZO YA AWALI

Mkurugeni Mtendaji wa Kampuni ya uwekezaji ya UTT 
AMIS aliwatambulisha Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS, Mwakilishi 
wa Msajili wa Hazina, na Menejimenti ya Kampuni ya 
UTTAMIS. Vilevile aliwatambulisha wawakilishi wa Benki 
ya CRDB ambayo ni Mwangalizi wa Mfuko, Kampuni ya 
KPMG ambayo inatoa Huduma za Ukaguzi wa Hesabu za 
Mfuko, pamoja na Wageni wengine waalikwa.

2.0 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA 
MKUTANO WA KUMI

Baada ya kuzipitia Kumbukumbu za Mkutano wa kumi 
kifungu kwa kifungu, wajumbe wote kwa kauli moja 
walipitisha na kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano wa 
kumi (10) uliofanyika tarehe 05 Disemba 2021.

3.0 YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA 
MKUTANO ULIOPITA

3.1  Vitambulisho vya Wawekezaji

Ilielezwa kwamba suala la vitambulisho vya wawekezaji 
limekwisha kufanyiwa kazi. Wawekezaji wanaweza kupata 
vitambulisho	kwa	kujaza	fomu	maalumu	na	kuifikisha	katika	
ofisi	za	UTT	AMIS.	Fomu	hizo	za	vitambulisho	zinapatikana	
makao	makuu	ya	ofisi	za	UTT	AMIS,	matawi	ya	mikoani	ya	
ofisi	za	UTT	AMIS	na	kwenye	tovuti	ya	UTT	AMIS.

4.0 TAARIFA YA MWENYEKITI

4.1 Mwenyekiti aliwasilisha taarifa ya Mfuko wa 
Kujikimu kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 
2022.

4.2 Mwenyekiti alianza kwa kuwakaribisha wajumbe 
kwenye Mkutano Mkuu wa 11 wa Mwaka wa 
Wawekezaji wa Mfuko wa Kujikimu. Alitoa 
shukrani kwa wawekezaji wa Mfuko wa Kujikimu 
kwa    kuendelea kuwa na imani na UTT AMIS 
hasa katika kipindi cha mwaka 2022 na kuendelea 
kufuatilia     maendeleo ya Mfuko.

4.3 Taarifa ilitolewa kuwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Mashirika ya Umma, muhula wa utendaji wa 
wajumbe wanne wa Bodi ya Wakurugenzi ambao 
ni Bw. Juma Muhimbi, Dkt. Suleiman Mohamed, 
Bw. Ramadhani Hamisi na Bw. Francis Chachah 
ulifikia	 tamati	 tarehe	 14	Aprili	 2022.	 Shukurani	

zilitolewa kwa wajumbe hao kwa kumaliza 
muhula wao vizuri na kwa kazi nzuri ya kuijenga 
UTT AMIS katika kipindi chote walichohudumu. 
Pia, Waziri wa Fedha na Mipango Mheshimiwa 
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, alifanya 
uteuzi wa Wajumbe wapya wanne wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya UTT AMIS. Shukurani zilitolewa 
kwa Mheshimiwa Waziri kwa kufanya uteuzi huo 
lakini pia na pongezi zilitolewa kwa wajumbe 
wapya walioteuliwa.      

4.4 Taarifa ya Mwenyekiti iliendelea kueleza kwamba 
katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2022, utendaji wa Mfuko ulikuwa mzuri licha ya 
changamoto zilizojitokeza. Faida katika Mfuko 
imekuwa juu ya Kigezo Linganishi (Performance 
Benchmark) ikiwa ni wastani wa faida ya asilimia 
kumi na tatu nukta sita (13.6%) ikilinganishwa na 
asilimia 8.7% ya kigezo linganishi. Katika kipindi 
chote hicho, thamani ya Mfuko iliendelea kukua 
pamoja na idadi ya wawekezaji kuongezeka 
kutokana na kuongezeka kwa imani na uelewa 
kuhusu mifuko ya uwekezaji wa pamoja ikiwemo 
pia elimu inayotolewa na Meneja wa Mfuko 
kuhusu faida za uwekezaji wa pamoja. Thamani 
ya mfuko iliongezeka kutoka bilioni 17.9 kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2021 mpaka 
bilioni 18.5 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2022.

4.5 Mwenyekiti aliwajulisha wawekezaji kuwa 
pamoja na changamoto mbalimbali zinazoikabili 
Dunia ikiwemo vita kati ya Urusi na Ukraine, 
viashiria vya kiuchumi vinaonyesha kwamba 
uchumi wa Tanzania umeendelea kufanya vizuri. 
Kwa	mujibu	wa	machapisho	ya	Ofisi	ya	Taifa	ya	
Takwimu, Pato la Taifa (Gross Domestic Product) 
lilikua kwa asilimia 5.4 katika kipindi cha robo 
mwaka kilichoishia tarehe 31 Machi 2022 na 
asilimia 4.8 kwa robo mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni 2022, ikilinganishwa na asilimia 4.9 na 
aslimia 4.3 za robo ya tatu na ya nne za mwaka 
wa fedha 2020/2021. Kwa mujibu wa Ripoti ya 
Benki Kuu ya robo mwaka iliyoishia tarehe 30 
Juni 2022, Mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.1 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 9.4 katika 
nchi za Africa Mashariki na wastani wa asilimia 
10.1 kwa nchi za ukanda wa SADC ukiondoa 
nchi ya Zimbabwe. Aidha, ndani ya kipindi cha 
mwaka mmoja uliopita, viwango vya riba katika 
soko vilishuka, hatua ambayo ililenga kuongeza 
ukwasi kwenye Sekta Binafsi na kukuza shughuli 
za kiuchumi nchini. Kadhalika, thamani ya 
Shilingi ya Tanzania iliendelea kubaki imara dhidi 
ya Dola ya Marekani ambapo ndani ya kipindi 
cha mwaka wa fedha 2021/2022, kiwango cha 
kubadilisha Dola moja ya Marekani kiliongezeka 
kwa asilimia 0.2 wakati kwa Shilingi ya Uganda 
viwango vilishuka kwa asilimia 5.3 na kwa Shilingi 
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ya Kenya viwango vilishuka kwa asilimia 8.3.

4.6 Kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na 
Dhamana, utendaji hupimwa kwa kuangalia 
mabadiliko ya Fahirisi (Tanzania Share Index). 
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 
Juni 2022, Fahirisi imeonyesha kuwa na 
ongezeko la asilimia 7.5 kutoka 3653.0 tarehe 
30 Juni 2021 hadi 3928.5 tarehe 30 Juni 2022 
ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 4.8 kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2021. Hali hii 
inamaanisha kwamba, katika kipindi cha mwaka 
ulioishia Juni 2022, bei za hisa zilipanda zaidi 
ikilinganishwa na mwaka uliotangulia. Kati ya 
sababu zilizosababisha kupanda kwa bei za 
hisa ni pamoja na utendaji mzuri wa kampuni 
zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 
Salaam, kuongezeka kwa imani ya wawekezaji 
wa ndani na nje ya nchi na uboreshwaji wa 
mazingira ya uwekezaji hapa nchini. Shukurani 
zilitolewa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan 
na Serikali kwa ujumla kwa kuweka sera na 
mazingira bora ya kufanya biashara na pia kwa 
kuweza kudhibiti athari zitokanazo na janga la 
UVIKO-19 na kuyumba kwa mfumo wa shughuli 
za kibiashara ulimwenguni.  

4.7 Wawekezaji walielezwa kupitia taarifa ya 
Mwenyekiti kuwa viashiria vya kiuchumi 
vinaonesha kwamba Kampuni ya UTT AMIS 
pamoja na mifuko inayoisimamia inaendelea 
kufanya vizuri. Thamani ya mifuko imeongezeka 
kutoka Shilingi bilioni 612.8 tarehe 30 Juni 2021 
hadi	kufikia	Shilingi	bilioni	996.5	 tarehe	30	Juni	
2022. Ongezeko hili la kiasi cha Shilingi bilioni 
383.7 ni sawa na asilimia 62.6 ikilinganishwa 
na ongezeko la Shilingi bilioni 206.8 sawa na 
asilimia 50.0 kwa mwaka uliotangulia. Hii ni mara 
ya kwanza tangu kuanzishwa kwa UTT AMIS 
na mifuko yake kushuhudia ongezeko kubwa 
kama hili ndani ya kipindi cha mwaka mmoja. 
Ongezeko la ukubwa wa mifuko umeenda 
sambamba na ongezeko la idadi ya wawekezaji 
29,832 sawa na asilimia 17.0 waliojiunga katika 
mifuko kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022 
ikilinganishwa na wawekezaji 12,798 sawa na 
asilimia 8.0 waliojiunga katika mwaka wa fedha 
uliotangulia. Kuhusu faida alisema mifuko yote 
imetoa faida nzuri kwa wawekezaji wake. Faida 
kwa Mfuko wa Jikimu ilikuwa asilimia 13.6.

4.8  Wawekezaji walijulishwa kuwa, kampuni ya UTT 
AMIS inaendelea na utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wake wa miaka mitano utakaoishia 
mwezi Juni mwaka 2024. Katika Mpango 
Mkakati huo Kampuni imeazimia kujikita kwenye 
matumizi ya teknolojia katika kutoa huduma 
kwa wawekezaji. Aidha, Miaka mitatu iliyopita 

Kampuni ya UTT AMIS ilizindua utoaji wa 
huduma kwa wawekezaji kwa kutumia simu za 
kiganjani na inaendelea na uunganishwaji wa 
mifumo ya kibenki na mifumo ya UTT AMIS.  
Lengo la uunganishaji huu ni kuongeza ufanisi 
kwa kupunguza mlolongo wa hatua za uchakataji 
wa miamala inayofanywa kwa njia za kibenki. 
Kufuatia kukamilika kwa uunganishaji wa mifumo 
ya UTT AMIS na mifumo ya Benki ya CRDB, 
ambao pia ni Waangalizi wa mifuko, Kampuni ya 
UTT AMIS imesaini makubaliano ya uunganishaji 
wa mifumo na benki za NMB, NBC, Exim, Stanbic 
na Absa na kwamba miradi hii ipo katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji. Ni matumaini kuwa 
pindi miradi hii itakapokamilika, itaongeza idadi 
ya miamala inayofanywa kwa njia za kibenki 
na simu za kiganjani kwa asilimia kubwa zaidi, 
kutoka kiwango cha sasa ambacho ni takribani 
asilimia 50.0. 

4.9  Aidha, Wawekezaji walijulishwa kuhusu idadi ya 
miamala inayofanywa kwa njia ya simu, kwamba 
imeongezeka	 kufikia	 wastani	 wa	 Shilingi	 bilioni	
moja na nusu kwa mwezi kutoka wastani wa 
Shilingi milioni mia saba kwa mwezi katika 
mwaka wa fedha uliopita. Mwenyekiti alisisitiza 
kuwa, UTT AMIS inaendelea vizuri ingawa bado 
haijafika	kwenye	kilele	cha	matumizi	ya	kufanya	
miamala ya uwekezaji kwa njia hii ya kidijitali. 
Hivyo Kampuni ya UTT AMIS itaendelea kutoa 
elimu ya manufaa ya matumizi ya njia za kidijitali 
katika uwekezaji huku ikiendelea kuwekeza 
katika mifumo mipya ya huduma kwa wawekezaji 
pamoja na kuimarisha usalama katika mifumo 
hiyo.

4.10  Mwisho, Mwenyekiti alihitimisha taarifa yake na 
kuwashukuru wawekezaji wote kwa ushirikiano 
na imani yao kwa Kampuni ya UTT AMIS na 
Mfuko wa Jikimu kwa kipindi chote cha mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2022. Aidha, kwa namna 
ya kipekee Mwenyekiti aliishukuru Serikali 
kupitia	 Wizara	 ya	 Fedha	 na	 Mipango,	 Ofisi	 ya	
Msajili wa Hazina, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana, Mwangalizi wa Mifuko ambaye ni 
Benki ya CRDB, Soko la Hisa la Dar es Salaam 
pamoja na Madalali wake, Wajumbe wenzake 
wa Bodi ya Wakurugenzi, Wafanyakazi wa UTT 
AMIS na Wadau wote ambao wameendelea 
kuiwezesha UTT AMIS kutekeleza majukumu 
yake katika mwaka huu wa fedha. Mwenyekiti 
alimalizia kwa kusema ana matumaini makubwa 
kuwa ushirikiano huo utaendelea kwa manufaa 
ya Wawekezaji na maendeleo ya Soko la Mitaji 
na Sekta ya Fedha hapa Nchini kwetu.
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5.0  TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO

5.1 Mwakilishi wa Benki ya CRDB ambayo ni 
Mwangalizi wa Mfuko wa Jikimu, aliwasilisha 
Taarifa iliyoeleza kwamba jukumu lao ni 
kusimamia na kuhakikisha kwamba utendaji 
wa Meneja wa Mfuko unazingatia Waraka wa 
Makubaliano ili kuhakikisha maslahi bora ya 
wenye vipande.

5.2 Mwakilishi huyo alieleza kuwa katika utekelezaji 
wa kazi yao kama Mwangalizi wa Mfuko, wana 
majukumu mbalimbali yakiwemo uangalizi wa 
mali za Mfuko, kuhakikisha Meneja wa Mfuko 
anatumia njia au mbinu sahihi katika kukokotoa 
mahesabu ya thamani ya Mfuko sambamba na 
Waraka wa Makubaliano, na pia kuhakikisha 
viwango vya uwekezaji vinazingatiwa na 
kusaidiana na Meneja wa Mfuko katika 
kukusanya,	 kuwafikia	 wateja	 pamoja	 na	
kuwasaidia kuuza vipande vyao.

5.3 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alisema kuwa 
katika kipindi cha mwaka wa fedha kilichoishia 
tarehe 30 Juni 2022, benki ya CRDB, kama 
Mwangalizi wa Mfuko wa Kujikimu, ameendeleza 
uangalizi wa mwenendo wa shughuli za Meneja 
wa Mfuko, utekelezaji wake na kuangalia 
changamoto kwenye uwekezaji.

5.4 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alihitimisha kwa 
kuwathibitishia Wawekezaji wa Mfuko kwamba 
shughuli za uwekezaji kwenye Mfuko wa Kujikimu 
na wajibu wa Meneja wa Mfuko vimeendeshwa 
na kutekelezwa kufuatana na vipengele vya 
Waraka wa Makubaliano na kwamba maslahi 
ya wenye vipande ndani ya Mfuko wa Kujikimu 
yanalindwa na kuzingatiwa ipasavyo.

6.0 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU UKAGUZI 
WA HESABU ZA MFUKO WA JIKIMU

6.1 Mwakilishi kutoka Shirika la Wahasibu la KPMG 
ambao ni Wakaguzi wa Mfuko aliwasilisha 
Muhtasari wa Taarifa kuhusu ukaguzi wa Hesabu 
za Mfuko kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2022. Alieleza kuwa Taarifa ya Hesabu za Mfuko 
zilizowasilishwa yaani Taarifa ya Mapato na 
Matumizi, Taarifa ya Urari wa Hesabu za Mfuko, 
Taarifa ya Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko na 
Taarifa ya Mtiririko wa Fedha umetayarishwa 
kutoka katika taarifa kamili ya ukaguzi ya Mfuko 
wa Jikimu kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni 2022.

6.2 Taarifa ilieleza kuwa Muhtasari wa taarifa ya 
hesabu za fedha haioneshi taarifa zote kwa 
mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji 
wa taarifa za kifedha (International Financial 
Reporting Standards (IFRS)). Taarifa ya wakaguzi 
iliendelea kusema kwamba Muhtasari huo wa 

hesabu za fedha siyo mbadala wa taarifa kamili 
ya hesabu za kifedha iliyokaguliwa. Pia ilielezwa 
kwamba Muhtasari wa hesabu za kifedha 
pamoja na taarifa kamili ya hesabu zilizokaguliwa 
haijumuishi matukio au miamala baada ya tarehe 
za taarifa ya hesabu za fedha zilizokaguliwa.

6.3 Pia taarifa ilieleza kwamba maoni ya ukaguzi 
(audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya 
taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha 
za Mfuko yalitolewa kwenye taarifa ya tarehe 
27 Octoba 2022 kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2022. Taarifa kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2022 inajumuisha 
mambo mengine muhimu juu ya ukaguzi 
wahesabu za Mfuko. 

6.4 Mwakilishi huyo alihitimisha taarifa yake kwa 
kueleza kuwa majukumu yao kama wakaguzi wa 
hesabu za Mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari 
wa hesabu za Mfuko unaendana na taarifa kamili 
ya ukaguzi wa hesabu za fedha na kwa mujibu 
wa taratibu zao za ukaguzi, ukaguzi ambao 
ulifanywa kwa mujibu wa viwango vya kimataifa 
vya ukaguzi  (International Standards on Auditing 
– ISA) 810 (kama ilivyorekebishwa), kuhusu 
“Kazi za kuripoti juu ya Muhtasari wa taarifa za 
fedha”.

7.0 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU HESABU ZA 
MFUKO WA JIKIMU

 7.1 Mkurugenzi wa Huduma za Kampuni ya 
Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha Taarifa ya 
Hesabu za Mfuko katika kipindi cha mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2022.

7.2 Mkurugenzi aliwaomba wawekezaji kusoma 
taarifa kwa kulinganisha hali ya utendaji wa 
Mfuko kwa miaka miwili (2) iliyoishia mwezi Juni 
2022 na 2021.

7.3 Mwasilishaji alieleza kuwa, taarifa iligawanyika 
katika sehemu kuu nne, ambazo ni Taarifa ya 
Mapato	na	Matumizi	(Statement	of	Profit	or	Loss	
and Other Comprehensive Income), Taarifa 
ya Urari wa Hesabu za Mfuko (Statement of 
Financial Position), Taarifa ya Mabadiliko ya 
Thamani ya Mfuko (Statement of Changes in Net 
Assets Attributable to Unit Holders) na Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha (Statement of Cash Flows).

7.4 Kwa upande wa Mapato na Matumizi, Taarifa 
ilieleza kuwa, katika kipindi cha mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2022, jumla ya Mapato ya Mfuko 
yalikuwa Shilingi 2,927,585,000/= ikilinganishwa 
na Mapato ya Shilingi 3,520,290,000/= kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2021. Kupungua 
kwa mapato kunatokana na kushuka kwa 
viwango vya faida ya uwekezaji katika maeneo 
mbalimbali ya uwekezaji kutokana na mabadiliko 
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ya soko. Pia ilielezwa kuwa jumla ya Gharama 
za Uendeshaji kwa mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni, 2022 ilikuwa Shilingi 485,484,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 451,932,000/= kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2021, hivyo 
kufanya Mapato baada ya kutoa gharama 
za uendeshaji na kabla ya kodi kuwa Shilingi 
2,442,101,000/= ikilinganishwa na Mapato ya 
Shilingi 3,068,358,000/=mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni, 2021. Kodi iliyotozwa na Serikali ilikuwa 
Shilingi 14,936,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
10,761,000 /= kwa mwaka wa fedha 2021. 
Hivyo, Mfuko ulibaki na Faida Halisi (baada ya 
Kodi na Matumizi) ya Shilingi 1,037,800,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 1,565,245,000/= 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2021.

7.5 Kwa upande wa Urari wa Hesabu za Mfuko, 
ilielezwa kuwa, Rasilimali za Mfuko zilikuwa ni 
Shilingi 18,402,165,000/= Mnamo tarehe 30 Juni, 
2022, ikilinganishwa na Shilingi 17,618,447,000/= 
tarehe 30 Juni, 2021. Dhima za Mfuko zilikuwa 
na jumla ya Shilingi 519,501,000/= mnamo 
tarehe 30 Juni, 2022, ikilinganishwa na Shilingi 
498,003,000/= kwa tarehe 30 Juni, 2021. 
Kutokana na taarifa hiyo, thamani halisi ya 
Mfuko tarehe 30 Juni, 2022, ilikuwa ni Shilingi 
17,882,664,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
17,120,444,000/= Tarehe 30 Juni 2021.

7.6 Kwa upande wa Taarifa ya Mabadiliko ya 
Thamani ya Mfuko, thamani ya Mfuko Mwanzoni 
mwa Mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2022 
ilikuwa Shillingi 17,120,444,000/= ikilinganishwa 
na Shillingi 17,197,239,000/= Mwanzoni 
mwa Mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2021. 
Ongezeko kutokana na faida ya Mfuko kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2022 ilikuwa 
ni Shilingi 1,037,800,000/= ikilinganishwa na 
Shilingi 1,565,245,000/= kwa mwaka linganishi 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2021. Kwa upande wa 
miamala ya wenye vipande, mfuko umelipa zaidi 
(net repurchase) kiasi cha Shillingi 275,580,000/= 
kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2022 
ikilinganishwa na Shilingi 1,642,040,000/= kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2021. Kutokana 
na Mwenendo huo imepelekea mabadiliko 
ya thamani halisi ya Mfuko kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2022, kuwa Shilingi 
17,882,664,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
17,120,444,000/= kwa mwaka 2021. 

7.7 Kwa upande wa Taarifa ya Mtiririko wa Fedha, 
ilielezwa kuwa fedha halisi iliyotokana na 
shughuli za uendeshaji kabla ya marekebisho ya 
mtaji kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022, 
ilikuwa Shilingi 1,037,800,000/= ikilinganishwa 
na Shilingi 1,565,245,000/= kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2021. Aidha fedha 

halisi iliyopatikana kutoka kwenye shughuli za 
Uendeshaji baada ya marekebisho ya mtaji na 
kodi ya Serikali ilikuwa Shilingi 1,602,312,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 2,618,526,000/= kwa 
mwaka wa fedha 2021. Kwa upande wa Miamala 
ya wenye vipande Mfuko ulifanya mauzo ya 
vipande (sale of units) vya Shilingi 2,929,819,000 
ukilinganisha na mauzo ya vipande vya mwaka 
2021 yalikuwa ni Shilingi 1,918,556,000 wakati 
ununuzi wa Vipande (Repurchase) ulikuwa 
Shilingi 3,205,399,000 ukilinganisha na mwaka 
wa fedha 2021 mauzo yalikuwa ni Shilingi 
3,560,596,000 hata hivyo mfuko ulitoa gawio 
(Income Distribution) la shilingi 1,391,724,000 
ukilinganisha na shilingi 1,527,924,000 la 
mwaka wa fedha. Malipo kutokana na Amana 
kwa	 wawekezaji	 yalipungua	 hadi	 kufikia	
shilingi 1,667,304,000/= tarehe 30 Juni 2022 
ikilinganishwa na shilingi 3,169,964,000/= tarehe 
30 Juni 2021. Matumizi hayo yalipelekea upungufu 
wa fedha kiasi cha Shillingi 64,992,000/= Mwaka 
wa fedha ulioshia 30 Juni 2022 ukilinganisha na 
Pungufu ya Shillingi 551,438,000/= 30 Juni 2021. 
Aidha Mfuko ulikuwa na akiba ya Fedha kiasi cha 
Shilingi 303,101,000/= Mwanzoni mwa mwaka 
wa fedha 2022 ikilinganishwa na Akiba ya ya 
Shilingi 854,539,000/= Mwanzoni mwa Mwaka 
wa Fedha 2021, Hivyo ilipelekea Mfuko kubaki 
na Akiba ya fedha taslimu kiasi cha Shilingi 
238,109,000/=, mwishoni mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2022 ikilinganishwa na Shilingi 
303,101,000/=, mwishoni mwa mwaka linganishi 
wa 2021.

8.0 TAARIFA YA MENEJA WA MFUKO KUHUSU 
UWEKEZAJI

8.1 Mkurugenzi wa Idara ya Uwekezaji ya Kampuni 
ya Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha Taarifa 
ya Meneja kuhusu uwekezaji katika kipindi 
cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 
2022.  

8.2 Kwa muda wa mwaka mmoja mfuko wa Jikimu 
umelipa gawio lenye zaidi ya thamani ya shilingi 
bilioni 1.0 sawa na shilingi 12.0 kwa kila kipande. 
Hadi tarehe 30 Juni 2022 rasilimali za mfuko 
zilifikia	 shilingi	 bilioni	 18.5	 ikilinganishwa	 na	
shilingi bilioni 17.9 mwaka uliopita.

8.3 Taarifa ilieleza kuwa katika kipindi cha mwaka 
wa fedha ulioishia Juni 2022, UTT AMIS kama 
meneja wa Mfuko alitumia uzoefu na weledi 
alionao	 katika	 kuhakikisha	 mfuko	 unafikia	
mgawanyo anuai wa rasilimali kwenye uwekezaji 
wake wenye kuleta tija huku ikizingatia sera 
na miongozo mbalimbali inayotumiwa kwenye 
uwekezaji.	 Hadi	 kufikia	 tarehe	 30	 Juni	 2022	
mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko ilikuwa 
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kama inavyoonyeshwa. Mfuko wa Jikimu 
umewekeza kiasi cha asilimia 28.2 kwenye hisa. 
Kiasi cha asilimia 70.7 kimewekezwa kwenye 
dhamana za serikali na asilimia 1.1 kwenye 
amana za benki za muda mfupi. Mfuko uliwekeza 
zaidi kwenye dhamana za serikali za muda mrefu 
(hatifungani) ili kujipatia mapato ya uhakika kwa 
muda mrefu. Aidha, uwekezaji katika amana za 
benki za muda mfupi (call account) umefanywa ili 
kukidhi mahitaji ya uendeshaji wa mfuko ikiwemo 
kulipa fedha kwa wawekezaji pindi wanapouza 
vipande vyao.

8.4 Faida ya Mfuko wa Jikimu kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2022 ilikuwa asilimia 13.6 
ikilinganishwa na asilimia 18.8 ya mwaka uliopita. 
Ilielezwa kuwa kupungua kwa kiwango cha faida 
ni kutokana na kushuka kwa viwango vya faida 
kwenye maeneo ya uwekezaji ikilinganishwa na 
hali ilivyokuwa mwaka uliopita. 

8.5 Muwasilishaji alieleza mambo mengine muhimu 
ya kuzingatia wakati wa kulinganisha faida za 
uwekezaji katika Mfuko wa Jikimu pamoja na 
kwenye amana za benki, alieleza kuwa viwango 
vya riba za benki vilivyoonyeshwa ni kabla ya 
kutoa kodi ya zuio (withholding tax) ya asilimia 
10 wakati mapato ya mfuko wa Jikimu ni baada 
ya kutoa kodi ya zuio ya asilimia 10. Pia, jambo 
lingine la muhimu la kuzingatia ni kwamba mfuko 
wa Jikimu unaruhusu wanachama wake kuuza 
vipande vyao wakati wowote hivyo kumpa fursa 
mwekezaji kupata fedha pindi anapozihitaji na 
kwamba hakuna kiwango cha chini cha uwekezaji 
kinachoruhusu kupata faida, viwango vya faida 
ya mfuko inatolewa sawa kwa wawekezaji wote 
(wawekezaji wa kipato kidogo wa kipato cha kati 
na wale wenye kipato kikubwa) na kwamba Mfuko 
wa Jikimu hutoa gawio kwa wawekezaji wake kila 
robo mwaka na kwa mwaka. Alieleza zaidi pia 
kuwa kuwekeza kwenye mfuko wa Jikimu kuna 
faida zaidi ya kuwa na akaunti ya amana maana 
inakuongezea kipato kikubwa kutokana na 
viwango bora vya faida vinavyotolewa na mfuko 
zaidi ya viwango vya amana vilivyopo kwenye 
soko la fedha.

8.6 Kuhusu pato la Taifa, meneja alisema kuwa 
Kwa mwaka 2021 uchumi ulikuwa kwa kiwango 
cha asilimia 4.9, ukilinganisha na kiwango cha 
asilimia 4.8 mwaka 2020. Hata hivyo kutokana na 
kuwepo kwa wimbi na athari mbaya za UVIKO-19 
(COVID-19) Pato la taifa limeshuka kwa asilimia 
2.2. Kwa mwaka 2021, uchumi unakadiriwa 
kukuwa kwa zaidi ya asilimia 5.2 kutokana na 
shughuli mbalimbali za kiuchumi zinazoendelea 
nchini. Mtazamo wa ukuaji ni muhimu kwa 
mipango iliyosimamiwa na UTT AMIS na uchumi 
kwa ujumla kwani husaidia kudumisha na 

kuimarisha thamani ya uwekezaji nchini. Hali 
imara na stahimilivu juu ya mwenendo wa uchumi 
nchini ni muhimu kwa Mifuko ya uwekezaji wa 
pamoja inayosimamiwa na UTT AMIS Plc na 
maeneo mengine ya uwekezaji nchini. Hata hivyo 
uchumi imara husaidia kutunza na kuimarisha 
thamani ya uwekezaji na huvutia wawekezaji 
ndani na nje ya nchi.

8.7  Hali ya mfumuko wa bei nchini kwa mwaka 
wa fedha ulioisha Juni 2022 ni asilimia 4.4 
ikilinganishwa na asilimia 3.6 iliyonakiliwa 
Juni 2021. Kwa kipindi hicho, mfumuko wa bei 
uliongezeka huku sababu kuu zikitajwa kuwa ni 
ongezeko la bei ya mafuta, vifaa vya ujenzi na 
vyakula (mahindi, ngano, viazi vitamu, mihogo 
na mchele). Hali ya uchumi nchini na mwenendo 
wa mfumuko wa bei ni stahimilivu kiasi ambacho 
kimewezesha wawekezaji kwenye mifuko ya 
uwekezaji kuwekeza kwa wingi. UTT AMIS 
inajitahidi kuwekeza kwenye maeneo yanayotoa 
faida shindani kuliko kiwango cha mfumuko wa 
bei.

8.8  Kuhusu Sekta ya benki meneja alieleza kuwa 
Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 
30 Juni 2022 hali ya utendaji kwa sekta ya benki 
nchini imeendelea kuwa imara kwani jumla ya 
rasilimali na amana ziliongezeka. Ongezeko 
kwenye rasilimali ni shilingi trilioni 6.0 (asilimia 
15.1) kutoka shilingi trilioni 39.7 mwaka 2021 
hadi shilingi trilioni 45.7 mwaka 2022. Jumla ya 
amana kwenye benki iliongezeka kwa shilingi 
trilioni	 2.7	 (asilimia	 10.0)	 hadi	 kufikia	 shilingi	
trilioni 29.6 kutoka shilingi trilioni 26.9. Jumla ya 
mikopo	imefikia	shilingi	trilioni	25.9	mwaka	2022	
ikilinganishwa na shilingi trilioni 21.4 mwaka 
uliopita. Ubora wa rasilimali ambao unapimwa 
kwa uwiano wa mikopo isiyolipika na rasilimali 
kwa ujumla umeimarika kutoka asilimia 9.3 
mwezi Juni 2021 hadi asilimia 8.2 mwezi Aprili 
2022. Kuendelea kuimarika kwa sekta ya benki 
ni muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja 
na uchumi kwa ujumla kwani huduma zitolewazo 
na benki huchochea ufanisi kwenye uchumi.

8.9  Kuhusu Dhamana za Serikali ilielezwa kuwa 
Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 
30 Juni 2022, Benki Kuu ya Tanzania kwa niaba 
ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano Tanzania 
ilipunguza kiasi cha dhamana za serikali za 
muda mfupi sokoni ikilinganishwa na mwaka 
uliopita. Kiasi hicho cha dhamana kilipunguzwa 
kwa takribani shilingi trilioni 0.3 (asilimia 13.6) 
kutoka shilingi trilioni 2.2 hadi shilingi trilioni 
1.9. Hata hivyo, Uhitaji wa dhamana za serikali 
za muda mfupi uliongezeka kwa asilimia 26.0 
(shilingi	trilioni	0.6)	hadi	kufikia	shilingi	trilioni	2.9	
kutoka shilingi trilioni 2.3 mwaka jana.
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 Aidha, kiasi kilichochukuliwa baada ya mnada 
kimeongezeka kwa asilimia 6.6 (shilingi trilioni 0.1) 
kutoka shilingi trilioni 1.5 hadi shilingi trilioni 1.6 
Juni 2022. Kwa kipindi hicho, kiasi cha dhamana 
za serikali za muda mrefu kiliuzwa kwenye soko 
la awali ni shilingi trilioni 3.3 ikilinganishwa na 
shilingi trilioni 3.0 mwaka uliopita. 

8.10 Kiwango cha ushiriki kwenye minada hiyo 
kiliongezeka hadi shilingi trilioni 6.4 (asilimia 
33.3) ikilinganishwa na shilingi trilioni 4.8. 
Aidha kiwango kilichokubaliwa na Benki Kuu ya 
Tanzania baada ya mnada kilipunguzwa kwa 
shilingi trilioni 0.3 (asilimia 10.0) hadi shilingi 
trilioni 2.7 kikilinganishwa na shilingi trilioni 3.0 
mwaka 2021. Kwa kipindi cha mwaka mmoja hali 
ya ushiriki wa wawekezaji kwenye dhamana za 
serikali za muda mrefu ilikua kubwa ikilinganishwa 
na ushiriki kwenye dhamana za muda mfupi. 
Ongezeko hilo la ushiriki liliongezeka kutoka 
asilimia 7.8, mwezi Julai 2021 hadi asilimia 
14.6 mwezi Mei 2022 huku sababu kuu ikiwa ni 
kuongezeka kwa elimu ya uwekezaji hususani 
eneo hilo.

8.11 Kuhusu viwango vya Riba katika dhamana za 
serikali za muda mfupi Riba katika dhamana za 
serikali za muda mfupi zilipungua kutoka wastani 
wa asilima 3.6 mwezi Juni 2021 hadi asilimia 
3.0 mwezi Juni 2022. Viwango vya riba jumuishi 
za mikopo katika benki ya biashara ni asilimia 
16.2 ikilinganishwa na asilimia 16.6. Uwekezaji 
kwenye amana za benki kwa muda wa mwaka 
mmoja zilitoa faida ya asilimia 8.0 ikilinganishwa 
na asilimia 8.6 mwaka 2021. Viwango vya hifadhi 
ya akiba kisheria vya Benki kuu kwa benki za 
biashara pamoja na punguzo la riba nchini 
viliendelea kuwa asilimia 7.0 na 5.0 mtawaliwa. 

 Mabadiliko ya riba katika soko la fedha na mitaji 
huathiri moja kwa moja thamani ya mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja na uchumi kiujumla. Vivyo 
hivyo kuongezeka kwa riba sokoni hupelekea 
kuongezeka kwa thamani ya uwekezaji 
kwenye mifuko hususani pindi uwekezaji mpya 
unapofanyika.

8.12 Kwa kipindi cha mwaka mmoja kilichoisha mwezi 
Juni 2022, viwango vya kubadilisha fedha kati 
ya Shilingi ya kitanzania na fedha za kigeni 
vimeendelea kuwa stahimilivu. Thamani ya 
Shilingi kwa Dola moja ya kimarekani ilikuwa 
imara na ya kuridhisha, ingawa ilipungua kidogo 
kwa asilimia 0.2 kutoka Shilingi 2,310.4 Juni 
2021 hadi Shilingi 2,315.7 Juni 2022.

8.13 Uimara wa viwango vya kubadilisha fedha ni 
muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja na 
serikali kwa ujumla inasaidia kutunza thamani ya 
rasilimali ambazo thamani yake ipo katika shilingi 

za kitanzania na kuvutia wawekezaji kutoka 
ndani na nje ya Tanzania.

8.14  Kuhusu Soko la Mitaji na dhamana, taarifa 
ilieleza kuwa kwa muda wa mwaka mmoja 
ulioisha mwezi Juni 2022, kumekuwa na viashiria 
chanya katika miamala na shughuli kwenye soko 
la mitaji na dhamana. Mwezi Februari 2022 soko 
lilianzisha Hatifungani ya benki ya NMB toleo 
la nne (4) yenye ukomo wa miaka mitatu (3) na 
faida ya asilimia 8.5. Hatifungani hiyo ilifanikiwa 
kupata ushiriki mkubwa mara mbili zaidi ya 
kiwango cha fedha kilichotarajiwa. 

 Kwa upande wa dhamana za serikali za muda 
mrefu, kuanzia mwezi Novemba 2021 Benki kuu 
ilianzisha utaratibu wa kutoa uwekezaji kwa mara 
ya pili (re-issue) kupitia soko la awali. Vilevile, 
mwezi Aprili 2022 Benki kuu ilipunguza viwango 
vya riba/faida kwenye dhamana hizo. Hivyo basi, 
kuanzishwa na kuwepo kwa ongezeko la ushiriki 
na miamala sokoni kunatoa viashiria na matarajio 
chanya kwa wawekezaji wa ndani, nje na uchumi 
kwa ujumla.

8.15 Taarifa ya Soko la Upili kwa dhamana na 
Hatifungani zilizoorodheshwa ilionyesha kuwa 
Kiwango cha ushiriki kwenye eneo la dhamana 
za serikali na hatifungani za kampuni binafsi 
kimeongezeka ingawa viwango vya faida 
vimepungua ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Mauzo ya dhamana za serikali za muda mrefu 
yaliongezeka kwa shilingi trilioni 1.0 (asilimia 
45.4) kutoka shilingi trilioni 2.2 mwaka uliopita 
(Juni 2021) hadi shilingi trilioni 3.2. 

 Kwa kipindi hichohicho, thamani jumuishi ya 
mauzo kwa upande wa Hatifungani za kampuni 
binafsi zilipungua hadi shilingi bilioni 0.8 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 1.7 Juni 2021.
Hadi Juni 2022 kulikua na jumla ya kampuni 
mbili (2) zilizoorodheshwa zenye hatifungani za 
thamani ya shilingi bilioni 104.8 ikilinganishwa 
na shilingi bilioni 120.0 iliyonakiliwa Juni 2021. 
Aidha, Kiwango cha thamani kwa hatifungani 
za kampuni binafsi kilipungua kwa asilimia 12.6 
kutokana na kuiva kwa hatifungani ya benki ya 
NMB (T3) na EXIM. Hatifungani zilizopo ni benki 
ya NMB (T4), na Taasisi ya Mikopo ya nyumba 
kwa benki nchini (TMRC T1, T2 & T3).

8.16 Kuhusu Soko la Hisa taarifa ilionyesha kuwa hali 
ya mauzo ya Hisa na shughuli sokoni ilipungua 
kwa takribani shilingi bilioni 405.3 (asilima 76.1) 
kutoka shilingi bilioni 531.9 hadi shilingi bilioni 
126.6 tarehe 30 Juni 2022. Vilevile, Ukubwa wa 
mtaji wa soko ulipungua thamani kwa shilingi 
trilioni 0.9 (asilimia 5.4) hadi shilingi trilioni 15.6 
kutoka shilingi trilioni 16.5.
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 Katika kipindi cha mwaka mmoja kampuni 
zifuatazo zilitangaza na kulipa gawio; TCC (Tsh. 
800.0), TPCC (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 255), benki 
ya NMB (Tsh. 193.4), DSE (Tsh. 100.6), na benki 
ya CRDB (Tsh. 36) kwa kila hisa. Hivyo basi, kwa 
wawekezaji wote waliowekeza kwenye kampuni 
tajwa walipata gawio sawa na maelezo hapo juu.

8.17 Taarifa ya Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja, 
taarifa ilionyesha kuwa hadi tarehe 30 Juni 2022 
jumla ya rasilimali kwenye mifuko ya uwekezaji 
wa pamoja inayosimamiwa na Taasisi ya UTT 
AMIS	imefika	shilingi	bilioni	996.5	kutoka	shilingi	
bilioni 612.8. Rasilimali ziliongezeka kwa asilimia 
62.6 sawa na shilingi bilioni 383.7 ikilinganishwa 
na ongezeko la shilingi bilioni 197.5 iliyonakiliwa 
mwaka uliopita. Kwa kipindi chote hadi Juni 2022 
kumekuwa na muamko wa uwekezaji kwenye 
mifuko, hali iliyopelekea ongezeko kubwa la 
rasilimali.

8.18 UTT AMIS inapenda kuwahakikishia wawekezaji 
wake kuwa itaendelea kubuni na kuvumbua 
mianya na fursa za uwekezaji kadri inavyojitokeza 
katika soko ili kuongeza mapato na faida kwa 
wawekezaji. Lengo letu ni kuvuka matarajio ya 
wawekezaji kwa maendeleo yao na Taifa kwa 
ujumla.

9.0  MASWALI, MAONI  NA MAJIBU

9.1  Maswali na  Maoni  toka kwa Wawekezaji: 
9.1.1 Pongezi nyingi zilitolewa kwa Bodi ya 

Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi 
wa UTT AMIS kwa kusimamia mifuko vizuri na 
weledi wa hali ya juu na kuhakikisha faida nzuri 
inapatikana pamoja na  malipo ya gawio ambayo 
hulipwa kwa mpango wa kila robo mwaka.

9.1.2 Mwekezaji alitoa pendekezo kwa bodi 
ya wakurugenzi kuanzisha mfuko mpya 
utakaowekeza kwenye tasnia ya Sanaa. 

9.1.3 Mwekezaji alihamasisha zaidi juu ya zoezi la 
utoaji elimu ya uwekezaji kwenye mifuko ya 
pamoja kwa wafanyakazi wa Taasisi mbalimbali 
za serikali na binafsi. Mwekezaji aliendelea kutilia 
mkazo elimu kwa kundi la wastaafu na alishauri 
njia	 nzuri	 ya	 kuwafikia	 ni	 kufuatilia	 ratiba	 na	
kuhudhuria semina na mikutano yao ili kupanua 
wigo wa elimu na uwekezaji kwa watu wengi?

9.1.4 Mwekezaji mmoja alitaka ufafanuzi kuhusu 
huduma za UTT AMIS zinazotolewa kwenye tawi 
la CRDB Kigoma na maeneo mengine kwani 
haziridhishi. Pia, aliomba UTT itafute njia nzuri 
kwa kushirikiana na benki ya CRDB ili kuboresha 
huduma na kuisogeza zaidi kwa jamii.

9.1.5 Mwekezaji aliomba ufafanuzi kuhusu taarifa 
ya mwaka hususani taarifa juu ya mapato na 
matumizi (income statement) pamoja na urari 
wa hesabu za mfuko (balance sheet) kwani 
inaonesha mapato kushuka wakati thamani ya 
mfuko imeongezeka.

9.1.6 Mwekezaji aliuliza ni kwa nini hali ya utendaji 
na faida kwa mwaka uliopita ulikuwa ni nzuri 
ikilinganishwa na mwaka huu. Vilevile, aliendelea 
kuomba ufafanuzi juu ya gharama za uendeshaji 
kwani mwaka 2022 zimeongezeka ikilinganishwa 
na mwaka wa 2021?

9.1.7 Mwekezaji aliuliza ni kwa nini UTT AMIS haitoi 
mkono wa pole pindi mwekezaji anapofariki? 
Mwekezaji aliendelea kwa kutoa ushauri juu ya 
kutekelezwa kwa swala hilo kwani ni namna bora 
ya kudumisha mahusiano na wawekezaji. 

9.2 Wawakilishi wa Kampuni ya Uwekezaji 
ya UTT AMIS walitoa ufafanuzi na kujibu 
maswali kama ifuatavyo: -

9.2.1 Pongezi zilipokelewa na Meneja wa mfuko na 
kuahidi kuendelea kusimamia vizuri kwa weledi 
na maarifa ili kuwaletea faida shindani katika 
uwekezaji wao.

9.2.2 Kuhusiana na ushauri uliotolewa na mwekezaji 
juu ya kuanzishwa kwa mfuko mpya utakao 
jihusisha na uwekezaji kwenye tasnia ya Sanaa, 
bodi ya UTT AMIS ilipokea ushauri na kuomba 
kupewa	muda	zaidi	ili	wafanye	utafiti	juu	ya	eneo	
hilo.

9.2.3 Suala la utoaji wa elimu ya uwekezaji katika 
mifuko kwa watanzania, ufafanuzi ulitolewa 
kuwa Meneja wa mfuko anafanya jitihada 
kubwa kuhakikisha elimu ya mifuko ya UTT 
AMIS	 inawafikia	 watanzania	 wengi	 ili	 waweze	
kunufaika na mifuko inayosimamiwa na UTT 
AMIS. Mpaka sasa meneja amekuwa akifanya 
matangazo ya mifuko na faida zake kupitia 
redio mbalimbali, mikutano, semina, magazeti, 
kupitia mitandao ya kijamii na vyombo vingine 
vya Habari ili kuhakikisha watanzania wote 
wanafikiwa	 ili	 waweze	 kunufaika	 na	 Mifuko	
ya UTT AMIS. Hata hivyo, mwakilishi wa UTT 
alishukuru kwa mapendekezo yaliyotolewa na 
aliwaomba wawekezaji wazidi kuwa mabalozi 
wazuri	wa	UTT	kwa	ndugu,	jamaa	na	marafiki.

9.2.4 Kuhusiana na utoaji wa elimu na kuwepo kwa 
huduma za UTT kwenye matawi ya CRDB nchini. 
Mwakilishi kutoka CRDB alieleza kuwa kwa 
kushirikiana na UTT wameshaanza kutoa elimu 
kwa wafanyakazi wa CRDB kwa njia ya mtandao 
(video conference) kwenye matawi yote.

9.2.5 Ufafanuzi ulitolewa na mwakilishi kutoka UTT 
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AMIS juu ya swali la ongezeko la thamani ya 
mfuko na kupungua kwa mapato. Mwakilishi 
alisema thamani ya mfuko au ukubwa wa mfuko 
huchangiwa na ongezeko la mauzo ya vipande 
wanavyonunua wawekezaji wakati huo mapato 
ya mfuko huletwa na faida kutoka kwenye 
maeneo mfuko ulipowekeza. Hivyo basi kwa 
mwaka huu (2022) faida na thamani kwenye 
sehemu ya uwekezaji ilipungua ikilinganishwa na 
mwaka uliopita.

9.2.6 Kuhusu kupungua kwa kiwango cha faida 
ikilinganishwa na mwaka wa 2021.  Mwakilishi 
alisema na akarejea jedwali namba mbili (2) 
na namba tano (5) yaliyopo kwenye taarifa ya 
mwaka na kueleza kwamba kwa mwaka wa fedha 
2022 viwango vya faida sokoni vilipungua kama 
inavyoonekana kwenye majedwali tajwa hapo 
juu. Hivyo basi, kupungua kwa viwango vya faida 
sokoni kunapunguza kiwango cha ongezeko la 
faida na thamani ya uwekezaji kiujumla.

9.2.7 Ufafanuzi ulitolewa juu ya utoaji wa mkono wa 
pole endapo mwekezaji akifariki. Mwakilishi 
alisema UTT AMIS kwa sasa haitoi rambirambi 
wala mkono wa pole ingawa mwakilishi 
aliendelea kutoa utaratibu na kuwakumbusha 
wawekezaji kuwa na desturi ya kutaja warithi/
mrithi pindi wanapofungua akaunti mpya au 
wakati wanapoboresha taarifa zao za usajili UTT 
AMIS ili kusaidia uendelezwaji wa uwekezaji.

10.   KUFUNGA MKUTANO

Kwa kuwa hakukuwa na masuala zaidi ya kujadili, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Kampuni ya 
Uwekezaji ya UTT AMIS aliwashukuru Wawekezaji wote 
kwa kuhudhuria katika Mkutano huo. Pia aliwahakikishia 
ya kuwa mawazo na mapendekezo yaliyotolewa katika 

Mkutano yatazingatiwa na yale yanayowezekana 
yatatekelezwa. Mwisho aliwatakia heri ya sikukuu za 
Krismasi na Mwaka Mpya 2024. Mkutano ulifungwa saa 
tisa na dakika arobaini Mchana.

 ................................... ...................................
        MWENYEKITI             KATIBU    

    ....................................
                            TAREHE
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KIAMBATISHO “A”

ORODHA YA WAWEKEZAJI WA MFUKO WA KUJIKIMU WALIOHUDHURIA
KWENYE MKUTANO WA KUMI NA MOJA (11) WA MWAKA WA MFUKO ULIOFANYIKA 
KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA KITUO CHA MIKUTANO CHA KIMATAIFA CHA 

JULIUS NYERERE, DAR ES SALAAM TAREHE 20 NOVEMBA 2022

S/N JINA LA MUWEKEZAJI

1 ABDUL AMANZI MAKONGWA

2 ABDULRAHMAN ABUSHEIKH MDIMU

3 AGNES THOBIAS MKAMATI

4 AINEA YOSIA KATONDO

5 AISA LUKA MUSHI . .

6 AISHI JERAMIAH KITOMARI

7 ALEX CHIPANDA SENEDA

8 AMINA RAZAHUSSEIN RAMJI

9 AMON BONIPHACE KARAMBA

10 ANNA JONASAI MAPHOLE

11 ANTHONY ABRAHAM MKWESO

12 ASHURA SHABANI MRISHO

13 AUGUST BENEDICT KOWERO

14 AUGUSTINO JONAS MWOGOSI

15 AURELIA IGNAS KAPINGA

16 BETTY MLANGALA KATONDO

17 CHARLES KASHASHA MUTALEMWA

18 CHRISTINA LUCAS MATERU

19 CHRISTOPHA GWERINO KANGALAWE

20 COTWU(ZANZIBAR)

21 DOMINIC PETER GANDYE

22 ELIAREMISA NDETAULO AYO

23 ELIAS MUGALILO KWANAMA

24 ELIZABETH DOSLA GEAY

25 ELIZABETH MOSES KACHIMA

26 ELIZABETH MOSTA MUSA

27 EMMANUEL JOSEPH MBASHA

28 ENGLIBERTA FELISTA MAPUNDA

29 ERASTO BAYNETH CHIWANGA

30 Erasto Mosses Ipyana

31 ESTRIDA JULIUS MGANGA

32 FIDELIA ELIAH MEENA

33 FLORA LINUS OPODI

34 FRANCIS JOSEPH COSMAS

35 FULGENCE PETER KASANDA . .

36 GEOFREY GAMALIEL KANZA

37 GERALD EVARIST NJIMBA

38 GERALDINE KOKWENDA MWIJAGE

39 GERVAS JOSEPH KAVISHE

40 GLADNESSNOELIA MERITUS NJEAMA

41 GODWIN ELIAS MNZAVA

42 GOVERNMENT EMPLOYEES PROVIDENT FUND

43 GRATION CHRISTOPHER RWEZAULA

44 JAMES MALEMBEKA KASEMBO

45 JANE ARTHUR MASANJE

46 JANE NKULANGOWE AGWANDA

47 JESSICA ERNEST SWAI

48 JOSEPH ALISONATHAN KELYA

49 JOSEPHINE DAMALI LWIZA

50 JOYCE MDOE SHAIDI

51 JUMA BAKARI MUSSA

52 JUMAPILI ABDALLAH KHALIKI

53 KASIMU ABDALAH UGAMA

54 KINONI ADAM WAMUNZA

55 MARCO CONSTANTINE KASUGA

56 MARGARET STEPHEN BUBERWA

57 MARIETHA ALEX NDIMBO

58 MARY DIDAS KEREPI

59 MERITUS MARTINE NJEAMA

60 MKUMBO EDSONI MSENGI

61 MNAZI MMOJA PRIMARY SCHOOL 1990 GROUP

62 MONICA PIUS MSEKWA

63 MORAVIAN KARIAKOO SACCOS

64 MOSES CHARLES MWAMWALA
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S/N JINA LA MUWEKEZAJI

65 MRISHO MWANAWANDE MADALLALI

66 MWANAMVUA ALMASSY HASSAN

67 NANCY ROWLAND SWAI

68 NAOMI SAMUEL MAKAMBA

69 NATHANIEL JANUARI NDIMBO

70 NOAH JORAM NZAWILA

71 ONESMO RICHARD NDAKI . .

72 RAMADHANI HASSANI ABEDI

73 RASHID MRISHO RASHID

74 ROSEMARY NIYO BGOYA

75 ROWLAND ONISAEL SWAI

76 ROZMIN JOHN HUNGU

77 SELINA THOMAS LYAPINDA

78 SILVESTER KAHINDI KULINGA

79 SIMON LEONARD MDOE

80 SOPHIA RICHARD MGAYA

81 VERONICA ROCHUS KANWERA

82 VIDA KIRENGA RUSIMBI

83 WILBAFOS JULIUS KIRUMBA

84 ZANZIBAR SOCIAL SECURITY FUND

85 ZIARA JAAFAR MSOLOMI
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3
Yatokanayo na 
Mkutano Mkuu wa 
Kumi na Moja
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UAMUZI/MAELEKEZO UTEKELEZAJI

9.2 Majibu na Ufafanuzi kwa Maswali na Hoja 
za wawekezaji

9.2.2 Kuhusiana na ushauri uliotolewa na mwekezaji 
juu ya kuanzishwa kwa mfuko mpya utakao 
jihusisha na uwekezaji kwenye tasnia ya 
Sanaa, bodi ya UTT AMIS ilipokea ushauri na 
kuomba	kupewa	muda	zaidi	ili	wafanye	utafiti	
juu ya eneo hilo.

Jambo hili lilipokelewa na Kampuni ya UTT AMIS inaendelea 
kulifanyia	utafiti	zaidi	kabla	ya	kufanya	maamuzi.	

YATOKANAYO NA MUHTASARI WA MKUTANO WA KUMI NA MOJA 
(11) WA MWAKA WA MFUKO WA JIKIMU ULIOFANYIKA TAREHE 

20 NOVEMBA 2022

Katika Mkutano wa kumi na moja (11) wa Mfuko wa Jikimu uliofanyika tarehe 20 Novemba 2022 katika Ukumbi wa mikutano 
wa Julius Kambarage Nyerere (JKNICC) Dar es Salaam, Mkutano uliazimia kutekeleza mambo kadhaa. Ifuatayo ni taarifa ya 
utekelezaji wa maamuzi hayo:
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TAARIFA FUPI YA 
MWAKA YA MFUKO WA JIKIMU
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4 Taarifa ya 
Mwenyekiti wa Bodi
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TAARIfA yA MWenyeKITI

Ndugu Wawekezaji, 

KKwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha  kuwakaribisha nyote katika Mkutano Mkuu wa 
Kumi na Moja (11) wa Mfuko wa Jikimu. Tunawashukuru kwa kutenga muda wa kuhudhuria mkutano 
huu ambao utajadili maendeleo ya Mfuko kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni  2023.

Ndugu wawekezaji, ninaamini mmekuwa mkifuatilia maendeleo ya Mfuko wa Jikimu na kwamba 
mmeipokea na kuisoma taarifa ya Mfuko kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023. Ninayo 
furaha kuwajulisha kuwa utendaji wa mfuko kwa kipindi hicho umeendelea kuwa mzuri. Faida kwa 
wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na kigezo linganifu (Performance Benchmark). Faida kwa 
mwaka ilikuwa asilimia 14.0 ikilinganishwa na asilimia 13.6 ya mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2022. 
Faida iliyopatikana iko sawa na maendeleo ya soko la fedha na ni kubwa kuliko kigezo linganifu cha 
asilimia 7.6. Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia Juni 2023, thamani ya mfuko iliongezeka 
kutoka	Shilingi	bilioni	18.5	iliyofikiwa	tarehe	30	Juni	2022	hadi	Shilingi	bilioni	20.0	tarehe	30	Juni	2023.	Ongezeko	hili	la	thamani	
ya Mfuko linatokana na faida nzuri inayopatikana, matumizi ya tekinolojia katika kufanya miamala ya uwekezaji, kuongezeka kwa 
imani na elimu juu ya faida zinazopatikana kupitia  Mifuko ya uwekezaji wa pamoja.   

Mwenendo wa Uchumi na Mazingira katika Masoko ya fedha
Ndugu wawekezaji, wakati Dunia inazidi kupata ahueni juu ya athari za UVIKO 19 na madhara ya vita nchini Ukraine, hali ya 
uchumi,	kwa	mujibu	wa	machapisho	ya	Ofisi	ya	Taifa	ya	Takwimu,	imeendelea	kuimarika	na	kukua	kwa	asilimia	4.7	kwa	mwaka	
2022 na kiwango cha asilimia 5.4 na asilimia 5.2 kwa robo ya kwanza na ya pili kwa mwaka 2023 mtawalia. Ukuaji uchumi wa 
Tanzania umekuwa ni zaidi ya ukuaji katika nchi za ukanda wa Jangwa la Sahara na nchi za ukanda wa Ushirikiano wa Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) ambao ni asilimia 3.5. Kwa mujibu wa taarifa za Benki Kuu ya Tanzania, ya kipindi cha robo mwaka 
ilichoishia tarehe 30 Juni 2023, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.0, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 12.6 kwa nchi za Afrika 
Mashariki na asilimia 17.1 kwa nchi za ukanda wa SADC. Kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita, viwango vya riba katika soko 
havikubadirika sana, ikiashiria uimara wa soko kwa ujumla. Kwa upande mwingine, thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola 
ya Marekani ilipungua kidogo kwa kiwango cha asilimia 1.0 na kuongezeka thamani dhidi ya fedha za baadhi ya nchi za Afrika 
Mashariki kwa viwango vya hadi asilimia 15.0.

Kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na Dhamana, ambalo utendaji wake hupimwa kwa kuangalia  mabadiliko ya Fahirisi (Tanzania 
Share Index), imeonesha kuwa na maendeleo mazuri. Katika kipindi cha mwaka kilichoishia tarehe 30 Juni 2023, kumekuwa na 
ongezeko la asilimia 4.1 ambapo iliongezeka toka 3,928.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi 4,091.8 tarehe 30 Juni 2023. Ongezeko hilo 
ni chini ya lile la tarehe 30 Juni 2022 ambalo lilikuwa ni asilimia 7.5. Hii inamaanisha kuwa, kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni 2023, bei za Hisa kwa ujumla ziliongezeka japo kwa kiwango kidogo ikilinganiswa na mwaka uliopita.

Sababu za kupanda  kwa bei za Hisa kulichagizwa na utendaji mzuri wa Makampuni yaliyoorodheshwa  katika Soko la Hisa la 
Dar es Salaam, kuongezeka imani kwa wawekezaji wa ndani na wa nje ya nchi na  kuboreshwa kwa mazingira ya uwekezaji hapa 
nchini.Tunamshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na Serikali kwa ujumla 
kwa kuendelea kusimamia na kuweka mazingira bora ya biashara. 

Utendaji wa Mifuko na Maendeleo Mengineyo
Ndugu Wawekezaji, kuhusu  utendaji wa Mifuko kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2023, viashiria vya kiuchumi vinaonesha 
kwamba Kampuni ya UTT AMIS pamoja na Mifuko inayoisimamia imeendelea kufanya vizuri. Kwa upande wa thamani ya Mifuko 
imeongezeka	 kutoka	Shilingi	 bilioni	 996.5	 tarehe	 30	 Juni	 2022	 hadi	 kufikia	Shilingi	 trilion	 1.535	 tarehe	 	 30	 Juni	 2023.	Hili	 ni	
ongezeko la shilingi bilioni 538.9, sawa na asilimia 54.0 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 383.7, sawa na asilimia 
62.6 kwa mwaka uliotangulia. Ongezeko la ukubwa  wa Mifuko umetokana na ongezeko la idadi ya Wawekezaji  47,480, sawa 
na asilimia 24 waliojiunga katika Mifuko kwa mwaka 2023 ikilinganishwa na Wawekezaji 29,832, sawa na  asilimia 17 waliojiunga 
mwaka wa fedha uliotangulia. Kama nilivyosema hapo awali kwamba mifuko yote  imetoa faida nzuri kwa wawekezaji wake.  Faida 
kwa mfuko wa Jikimu ilikuwa asilimia 14.0.
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Ndugu Wawekezaji, katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023, Kampuni ya UTT AMIS imeendelea na utekelezaji  wa 
Mpango Mkakati wake wa miaka mitano unaoishia Mwezi wa Juni Mwaka 2024 ambao umeweka kipaumbele katika matumizi ya 
tekinolojia. UTT AMIS imeendelea kuboresha mifumo ya undeshaji wa mifuko kupitia teknolojia ili kufanya taratibu za uwekezaji 
kuwa	rafiki	na	rahisi	zaidi.	Tekinolojia	inayotumika	inajumuisha	utoaji	wa	huduma	kwa	wawekezaji	kwa	kutumia	simu	za	kiganjani	
na  matumizi ya mifumo ya kibenki iliyounganishwa na mifumo ya UTT AMIS ili kuboresha mtiririko wa miamala ya uwekezaji. 
Lengo la uunganishwaji huu ni kuongeza tija na ufanisi  kwa kupunguza mlolongo wa hatua za uchakataji wa miamala inayofanywa 
kwa njia za kibenki. Katika kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2023, UTT AMIS imekamilisha uunganishaji wa mifumo yake na 
mifumo ya Benki za NMB, Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) na  Benki ya Stanbic. Aidha, UTT AMIS imeendelea na miradi ya 
kuunganisha na mifumo ya Benki  ya EXIM, Benki ya Absa, Benki ya KCB, Benki ya Watu wa Zanzibar, Benki ya DCB na Benki 
ya UBA ambayo ipo katika  hatua mbalimbali za utekelezaji. Ni matumaini yangu kuwa  pindi miradi hii itakapokamilika, miamala 
ya	kidijitali,	ambayo	sasa	ni	asilimia	70	itaongezeka	na	kufikia	asilimia	ya	juu	zaidi.	Kampuni	ya		UTT	AMIS	itaendelea	kuelimisha	
umma juu ya manufaa ya matumizi ya njia za kidijitali katika uwekezaji huku ikiendelea kuwekeza katika mifumo mipya ili kutoa 
huduma bora zaidi kipindi kijacho.    

Matarajio ya mwaka 2023/24
Ndugu Wawekezaji, kwa kipindi cha miaka minne ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kampuni ya UTT AMIS  unaoishia 
Juni 2024 kumekuwa na mafanikio makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa. Tukiwa tumebakiwa na mwaka mmoja wa utekelezaji 
wa mpango mkakati huo, Kampuni imeshaanza kuandaa mpango mkakati mpya wa miaka mitano mpaka mwaka 2029 huku 
ikiendelea kukamilisha vipaumbele vilivyoainishwa kwenye mpango mkakati wa sasa, ikiwemo  kuboresha mifuko na huduma kwa 
wawekezaji pamoja na kubainisha fursa nyingine za kibiashara kwa manufaa ya wawekezaji, Serikali pamoja na wadau wengine. 
UTT AMIS itaendelea kuboresha uendeshaji wa mifuko ili uwe wa kisasa zaidi na kuhakikisha wawekezaji wanapata faida shindani 
na nzuri kuendana na hali ya soko. 

Shukrani
Ndugu Wawekezaji, Katika kuhitimisha taarifa yangu, napenda niwashukuru nyote kwa ushirikiano na imani yenu kwa UTT AMIS 
na Mfuko wa Jikimu kwa kipindi chote cha mwaka  ulioishia tarehe 30 Juni 2023. Kwa namna ya kipekee nipende kuishukuru 
Serikali	kupitia	Wizara	ya	Fedha,Ofisi	ya	Msajili	wa	Hazina,	Mamlaka	ya	Masoko	ya	Mitaji	na	Dhamana,	Msimamizi	wa	Mifuko	
ambaye ni Benki ya CRDB,Soko la Hisa la Dar es Salaam pamoja na Madalali wake, Wajumbe wenzangu wa Bodi ya Wakurugenzi, 
Wafanyakazi wa UTT AMIS na Wadau wote ambao wameendelea kuiwezesha UTT AMIS kutekeleza majukumu yake katika 
mwaka huu wa fedha. Ni matumaini yangu kuwa ushirikiano huu utaendelea  kwa manufaa ya Wawekezaji wetu na maendeleo ya 
Soko la Mitaji na Sekta ya Fedha  hapa Nchini kwetu.  

Casmir Sumba Kyuki
Mwenyekiti wa Bodi
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5 Taarifa ya Mwangalizi 
wa Mfuko wa Jikimu
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TAARIfA yA MWAnGALIZI WA MfUKO WA JIKIMU KWA 
WAWeKeZAJI

Tukiwa ni waangalizi wa Mfuko wa Jikimu, Jukumu letu ni kusimamia kwamba utendaji wa meneja wa mfuko unaendana/
unazingatia waraka wa makubaliano ili kuhakikisha maslahi bora ya wenye vipande. Katika utekelezaji wa kazi hii, mwangalizi wa 
mfuko ana majukumu yafuatayo; Uangalizi wa mali za mfuko, kuhakikisha meneja wa mfuko anatumia njia/mbinu sahihi katika 
kukokotoa mahesabu ya thamani ya mfuko sambamba na mkataba wa makubaliano, na pia kuhakikisha viwango vya uwekezaji 
vinazingatiwa.

Katika kipindi cha mwaka huu wa fedha, kilichoanzia tarehe 01.07.2022 mpaka 30.06.2023, Benki ya CRDB kama mwangalizi 
wa mfuko wa Jikimu, tumeendeleza uangalizi wa mwenendo wa shughuli za meneja wa mfuko, utekelezaji wake na kuangalia 
changamoto kwenye uwekezaji.

Kwa kuzingatia hayo, tunapenda kuwathibitishia kwamba shughuli za uwekezaji kwenye mfuko wa Jikimu na wajibu wa meneja 
wa mfuko (UTT AMIS), vimeendeshwa/ vimetekelezwa kufuatana na vipengele vya waraka wa makubaliano. Tukizingatia suala la 
imani/ uaminifu wa wenye vipande kwenye mfuko, tunathibitisha kwamba maslahi ya wenye vipande ndani ya mfuko wa Jikimu 
yanalindwa na kuzingatiwa ipasavyo, na meneja ameendesha mfuko kulingana na waraka wa makubaliano.

Abdulmajid M. Nsekela

Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji                                                         Tarehe: 01 Novemba, 2023

CRDB BANK PLC
Makao Makuu: Barabara ya Ally Hassan 

Mwinyi / Barack Obama
S.L.P. 268, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 (0) 22 211 7441-7
Nukushi: +255 (0) 22 211 6714

Barua pepe: info@crdbbank.co.tz
Tovuti: www.crdbbank.co.tz
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6 Taarifa ya Mkaguzi 
wa Hesabu za Mfuko
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TAARIfA yA MKAGUZI KUHUSU MUHTASARI WA HeSABU ZA 
MfUKO WA JIKIMU (JIKIMU fUnD)

KPMG

Jengo la Luminary                                                                                                                 Simu: +255 22 2600330

Ghorofa ya 2, Kitalu Na. 574                                                                                               Barua Pepe: info@kpmg.co.tz

Barabara ya Haile Selassie, Msasani                                                                                  Tovuti: www.kpmg.co.tz

S. L. P. 1160, Dar es Salaam

Maoni

Muhtasari wa hesabu za Mfuko ambao unajumuisha muhtasari wa Urari wa hesabu za Mfuko mnamo tarehe 30 Juni 2023, 
muhtasari wa Mapato na Matumizi, muhtasari wa Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko pamoja na muhtasari wa Mtiririko wa Fedha 
umetayarishwa kutoka katika taarifa kamili ya ukaguzi ya Mfuko wa Jikimu kwa kipindi cha mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2023.

Kwa Maoni yetu, Muhtasari wa Hesabu za Mfuko wa Jikimu unaendana na taarifa kamili ya hesabu za Mfuko zilizokaguliwa 
kulingana na vigezo vilivyoelezwa kwenye dokezo namba 1.

Muhtasari wa Taarifa ya Hesabu za Fedha

Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha haioneshi taarifa zote kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za 
kifedha (IFRS standards as issued by the International Accounting Standards Board (IFRS standards)). Muhtasari huu wa hesabu 
pamoja na hii taarifa yetu siyo mbadala wa taarifa kamili ya hesabu za kifedha iliyokaguliwa. Muhtasari wa hesabu za kifedha 
pamoja na taarifa kamili ya hesabu zilizokaguliwa haijumuishi matukio au miamala baada ya tarehe za taarifa ya hesabu za fedha 
zilizokaguliwa.

Taarifa ya Ukaguzi na Hesabu za Fedha zilizokaguliwa

Maoni ya ukaguzi (audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha za Mfuko yalitolewa 
kwenye taarifa ya tarehe 11 Novemba 2023 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023.

Taarifa kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2023 inajumuisha mambo mengine Muhimu juu ya ukaguzi wa hesabu za 
mfuko.

Majukumu ya Meneja Kuhusu Muhtasari wa Hesabu za Fedha za Mfuko

Meneja wa Mfuko anahusika na utayarishwaji wa muhtasari wa hesabu za fedha za Mfuko kwa mujibu wa vigezo kama 
ilivyoainishwa kwenye dokezo namba 1.

Majukumu ya Mkaguzi wa Hesabu za Mfuko

Majukumu yetu kama wakaguzi wa hesabu za Mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari wa hesabu za Mfuko unaendana na taarifa 
kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha na kwa mujibu wa taratibu zetu za ukaguzi, ukaguzi ambao ulifanywa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya ukaguzi (International Standars on Auditing-ISA) 810 (kama ilivyorekebishwa), “Kazi za kuripoti juu ya 
Muhtasari wa taarifa za kifedha”

Hili ni toleo lililotafsiriwa la ripoti ya Mkaguzi liyosainiwa katika toleo la Kiingereza.
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        Dokezo namba 1
Dokezo juu ya vigezo vya kutayarisha Muhtasari wa Hesabu
Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha umetayarishwa kutoka kwenye taarifa kamili ya ukaguzi, iliyotayarishwa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za kifedha (IFRS standards) mnamo tarehe 30 Juni 2023. 

Taratibu za kutayarisha muhtasari wa hesabu za fedha unaitaka menejimenti kuamua kiwango cha taarifa zitakazojumuishwa 
katika muhtasari ili kuendana kwa kiwango kikubwa na taarifa kamili ya ukaguzi au kutoa taswira ya muhtasari iliyosawa na taarifa 
ya hesabu za fedha zilizokaguliwa

Menejiment imetayarisha hesabu hizi kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

(a)    Muhtasari wa Hesabu unajumuisha hesabu zote za mfuko zilizoko katika taarifa ya hesabu zilizokaguliwa;
(b)    Taarifa zilizopo kwenye muhtasari wa hesabu zinashabihiana na taarifa ya hesabu za mfuko zilizokaguliwa na
(c) Jumla kuu, jumla ndogo pamoja na taarifa linganifu zilizopo kwenye hesabu zilizokaguliwa zimeonyeshwa pia katika 

muhtasari wa hesabu ulioandaliwa

Taarifa	ya	hesabu	za	Mfuko	wa	Jikimu	zilizokaguliwa	zinapatikana	katika	ofisi	ya	Kampuni	ya	Uwekezaji	ya	UTT	(UTT	AMIS).
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7 Taarifa ya 
Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI (Statement of Profit or Loss and 
Other Comprehensive Income) 

KWA MWAKA ULIOISHIA  30 JUNI 2023

2023 2022

TSH’000 TSH’000

Mapato yatokanayo na Uwekezaji/riba 2,175,343 2,100,237 

Faida/(hasara) kwenye uthamini wa mali za kifedha 249,133 337,093 

Mapato mengineyo 593,930 490,255 

Jumla ya Mapato 3,018,406 2,927,585 

Gharama za Meneja (341,901) (315,405)

Gharama za Mwangalizi wa Mfuko (20,000) (20,000)

Gharama za Mauzo ya Dhamana na Hisa (6,348) (6,958)

Gharama za Ukaguzi wa Hesabu (2,483) (3,564)

Gharama za Mauzo ya Vipande (92,808) (89,831)

Gharama nyinginezo za Uendeshaji (33,476) (49,726)

Jumla ya Gharama za uendeshaji (497,016) (485,484)

Mapato  kabla ya gawio kwa wenye Vipande 2,521,390 2,442,101 

Gawio la mapato kwa wenye vipande (1,432,862) (1,389,365)

Ongezeko la Thamani (Mapato) Kwa Wakezaji Kabla ya 
Kodi

1,088,528 1,052,736 

Kodi (14,746) (14,936)

Ongezeko la Thamani (Mapato) Kwa Wakezaji Baada ya 
Kodi

1,073,782 1,037,800 

Mapato mengineyo(other comprehensive income)  -    -   

Ongezeko halisi la thamani ya Mfuko 1,073,782 1,037,800 
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URARI WA HESABU ZA MFUKO (BALANCE SHEET) MNAMO 
TAREHE  30 JUNI 2023

2023 2022

TSH’000 TSH’000

Rasilimali za Mfuko

Fedha Taslim 704,313 238,109 

Dhamana za Serikali 13,800,962 12,852,592 

Uwekezaji Katika Hisa 5,589,990 5,240,856 

Rasilimali nyinginezo (other receivables) 35,486 70,608 

Jumla ya Rasilimali 20,130,751 18,402,165 

Dhima ya Mfuko

Dhima Nyinginezo (787,678) (519,501)

Jumla ya Dhima ya Mfuko (787,678) (519,501)

Thamani Halisi ya Mfuko 19,343,073 17,882,664 

Inawakilishwa na: 

Thamani Halisi ya Mfuko 19,343,073 17,882,664 

Idadi ya Vipande 120,653,572 118,211,519 

Thamani ya Kipande  160.32 151.28 
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TAARIFA YA MABADILIKO YA THAMANI YA MFUKO (STATEMENT OF 
CHANGES IN NET ASSETS ATTRIBUTABLE TO UNIT HOLDERS) 

KWA MWAKA ULIOSHIA 30 JUNI 2023

2023 2022

TSH’000 TSH’000

Thamani ya mfuko  mwanzoni mwa mwaka(Julai 1) 17,882,664 17,120,444 

Mabadiliko/Ongezeko ya thamani ya mfuko 1,073,782 1,037,800 

18,956,446 18,158,244 

Miamala (Transactions) ya wenye vipande kwa mwaka

Mauzo ya vipande (Sales)                                                                                      3,938,671 2,929,819 

Ununuzi ya vipande (Repurchase)                                                                                      (3,552,044) (3,205,399)

Mabadiliko ya thamani ya mfuko 386,627 (275,580)

Thamani halisi ya Mfuko 19,343,073 17,882,664 



28 29

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA (CASH FLOWS STATEMENT) 
KWA MWAKA UNAOISHIA 30 JUNI 2023

2023 2022

TSH’000 TSH’000

FEDHA ITOKANAYO NA SHUGHULI  ZA UENDESHAJI

Ongezeko la Thamani (Mapato) Kwa Wawekezaji  baada ya 
Kodi

1,073,782 1,037,800 

Imerekebishwa na:

Gawio kwenye hisa (262,734) (237,838)

Faida itokanayo na mabadiliko ya thamani ya dhamana (249,133) (337,093)

Gawio kwa wenye vipande 1,432,862 1,389,365 

Kodi ya zuio 14,746 14,936 

Mapato yatokanayo na riba (effective interest rate method) (1,912,609) (1,862,399)

Fedha iliyopatikana kabla ya mabadiliko ya Mtaji wa 
uendeshaji:

96,914 4,771 

Mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji

Dhamana za serikali (882,723) (413,821)

Gawio lililopokelewa (100,001) (449)

Ongezeko /(Kupungua) kwa dhima ambazo mfuko 
haujalipwa

35,122 23,857 

Ongezeko /(Kupungua) kwa dhima ambazo mfuko haujalipa 86,944 (235,163)

Fedha iliyopatikana kutoka kwenye shughuli za 
uendeshaji

(763,744) (620,805)

Mapato yaliyopokelewa kutokana na uwekezaji katika hisa 262,734 246,504 

Mapato yaliyopokelewa kutokana na riba 1,846,962 1,991,549 

Kodi iliyolipwa hadi sasa (14,746) (14,936)

Fedha halisi itokanayo na shughuli za uendeshaji 1,331,206 1,602,312 

AMANA YA MFUKO (FINANCING ACTIVITIES)

Mauzo ya Vipande (Sales of Units) 3,938,671 2,929,819 

Ununuzi (Repurchase) wa Vipande (3,552,044) (3,205,399)
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.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: Novemba, 2023

.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: Novemba, 2023

Gawio lililolipwa (1,251,629) (1,391,724)

Fedha halisi iliyotumika kutokana na miamala ya  wenye 
vipande

(865,002) (1,667,304)

Ongezeko/(Punguzo) halisi la Fedha 466,204 (64,992)

Salio la fedha mwanzoni mwa Mwaka 238,109 303,101 

Salio la fedha mwishoni mwa Mwaka 704,313 238,109 
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8 Taarifa ya Meneja 
kuhusu Uwekezaji
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Mfuko wa Jikimu ni mfuko wa wazi ulioanzishwa kwa kusudi la kuwasaidia wawekezaji kupanga na 
kujipatia mapato ya mara kwa mara kwa ajili ya kukidhi gharama za maisha huku wakifaidika na ongezeko 
la mtaji katika uwekezaji walioufanya. Mfuko unampatia mwekezaji fursa ya kuchagua mojawapo kati 
ya aina tatu za mgawo wa malipo (a) Gawio la kila robo mwaka (b) Gawio la kila mwisho wa mwaka (c) 
Kukuza mtaji.

1.0  Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande
Kwa muda wa mwaka mmoja mfuko wa Jikimu umelipa gawio lenye zaidi ya thamani ya shilingi bilioni 
1.0 sawa na shilingi 12.0 kwa kila kipande. Thamani ya kipande iliongezeka kutoka shilingi 153.7 (2022) 
hadi shilingi 166.1 mwaka 2023. Aidha, faida kwa mwaka jumuishi na gawio ni asilimia 14.0.

Ukubwa wa mfuko uliongezeka kwa shilingi bilioni 1.5 (asilimia 8.1) hadi shilingi bilioni 20.0 ikilinganishwa 
na shilingi bilioni 18.5 mwaka uliopita (2022).
Chati Na. I: Ukubwa na thamani ya kipande kwa mfuko wa Jikimu hadi tarehe 30 Juni   
        2023

 

2.0  Mgawanyo wa Uwekezaji
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, UTT AMIS kama meneja wa Mfuko 
alitumia	uzoefu	na	weledi	katika	kufikia	mgawanyo	anuai	wa	rasilimali	kwa	matakwa	ya	sera	za	mfuko	
wa Jikimu. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi Juni 2023 ulikuwa kama inavyoonekana 
kwenye chati namba II hapo chini:-
Chati Na. II: Mgawanyo wa Uwekezaji wa Mfuko wa Jikimu  hadi tarehe 30 Juni 2023

Mfuko wa Jikimu umewekeza kiasi cha asilimia 27.7 kwenye 
hisa. Kiasi cha asilimia 70.0 kimewekezwa kwenye dhamana 
za serikali za muda mrefu na asilimia 2.3 kwenye amana 
za benki za muda mfupi. Mfuko uliwekeza zaidi kwenye 
dhamana za serikali za muda mrefu ili kujipatia mapato ya 
uhakika kwa muda mrefu. Aidha, uwekezaji katika amana 
za benki za muda mfupi (call account) umefanywa ili kukidhi 
mahitaji ya uendeshaji wa mfuko ikiwemo kulipa fedha kwa 
wawekezaji pindi wanapouza vipande vyao.   

Taarifa ya Meneja Kuhusu 
Uwekezaji

KUANZISHWA;

OKTOBA, 2008

THAMANI 
YA KIPANDE 

SHILINGI  100

30 JUNI 2023

THAMANI 
YA KIPANDE 

SHILINGI 166.1

UKUBWA 
WA MFUKO 

SHILINGI 
BILIONI 20.0 

GAWIO KWA 
MWAKA 

SHILINGI 
BILIONI 1.0

 

FAIDA KWA 
MWAKA 14.0%

 

Taarifa ya Meneja kuhusu uwekezaji 

 
Mfuko wa Jikimu ni mfuko wa wazi ulioanzishwa kwa kusudi la kuwasaidia wawekezaji kupanga na 
kujipatia mapato ya mara kwa mara kwa ajili ya kukidhi gharama za maisha huku wakifaidika na 
ongezeko la mtaji katika uwekezaji walioufanya. Mfuko unampatia mwekezaji fursa ya kuchagua 
mojawapo kati ya aina tatu za mgawo wa malipo (a) Gawio la kila robo mwaka (b) Gawio la kila 
mwisho wa mwaka (c) Kukuza mtaji. 
 

1.0 Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande 
Kwa muda wa mwaka mmoja mfuko wa Jikimu umelipa gawio lenye zaidi ya thamani ya shilingi bilioni 1.0 
sawa na shilingi 12.0 kwa kila kipande. Thamani ya kipande iliongezeka kutoka shilingi 156.7 Juni 2022 
hadi shilingi 166.1 Juni 2023. Aidha, thamani ya kipande jumuishi na gawio iliongezeka kwa asilimia 13.6. 
 
Ukubwa wa mfuko uliongezeka kwa shilingi bilioni 1.5 (asilimia 8.1) hadi shilingi bilioni 20.0 ikilinganishwa 
na shilingi bilioni 18.5 mwaka uliopita. 
Chati Na I. Ukubwa na thamani ya kipande kwa mfuko wa Jikimu hadi tarehe 30 Juni 2023 

 
 
 
 

 

 
KUANZISHWA; 

 OKTOBA, 2008 
 

THAMANI YA 
SHILINGI  

KIPANDE 100 
 

30 JUNI 2023 
 

THAMANI YA 
KIPANDE 

SHILINGI 166.1 
 

UKUBWA WA 
MFUKO 

SHILINGI 
BILIONI 20.0  

 

GAWIO KWA 
MWAKA 

SHILINGI 
BILIONI 1.0 

  
GAWIO TANGU 
KUANZISHWA, 
TZS.170.5 KWA 
KILA KIPANDE 

 
FAIDA KWA 

MWAKA 14.0% 

2.0 Mgawanyo wa Uwekezaji 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, UTT AMIS PLC kama meneja wa 
Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa matakwa ya sera 
za mfuko wa Jikimu. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi Juni 2023 ulikuwa kama 
inavyoonekana kwenye chati namba II hapo chini : 
 

Chati Na. I: Mgawanyo wa Uwekezaji wa Mfuko wa Jikimu  hadi tarehe 30 Juni 2023 

             
 

Mfuko wa Jikimu umewekeza kiasi cha asilimia 27.7 kwenye hisa. Kiasi cha asilimia 70.0 kimewekezwa 
kwenye dhamana za serikali za muda mrefu na asilimia 2.3 kwenye amana za benki za muda mfupi. 
Mfuko uliwekeza zaidi kwenye dhamana za serikali za muda mrefu ili kujipatia mapato ya uhakika kwa 
muda mrefu. Aidha, uwekezaji katika amana za benki za muda mfupi (call account) umefanywa ili kukidhi 
mahitaji ya uendeshaji wa mfuko ikiwemo kulipa fedha kwa wawekezaji pindi wanapouza vipande vyao.   
 

3.0 Faida 
Hali ya utendaji kwa mfuko wa Jikimu ni nzuri na yenye kuvutia, kwani kwa kipindi cha mwaka 
mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023 faida iliyopatikana ni asilimia 14.0 ikilinganishwa na faida 
itokanayo na kigezo cha ufanisi cha asilimia 7.6 (benchmark).  
Kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba I hapo chini faida iliongezeka kutoka asilimia 13.6 
mwaka 2022 hadi asilimia 14.0 mwaka 2023.  Kwa kipindi cha mwaka mmoja jumla ya gawio la 
shilingi 12.0 lililipwa kwa wawekezaji sawa na shilingi 3.0 kwa kila kipande, malipo ambayo yalilipwa 
kwa mara moja kwa mwaka na mpango wa kila robo mwaka. 
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3.0  faida
Hali ya utendaji kwa mfuko wa Jikimu ni nzuri na yenye kuvutia, kwani kwa kipindi cha mwaka mmoja 
ulioishia tarehe 30 Juni 2023 faida iliyopatikana ni asilimia 14.0 ikilinganishwa na faida itokanayo na kigezo 
cha ufanisi cha asilimia 7.6 (benchmark). 

Kama inavyoonekana kwenye Jedwali namba I hapo chini faida iliongezeka kutoka asilimia 13.6 mwaka 
2022 hadi asilimia 14.0 mwaka 2023.  Kwa kipindi cha mwaka mmoja jumla ya gawio la shilingi 12.0 lililipwa 
kwa wawekezaji sawa na shilingi 3.0 kwa kila kipande, malipo ambayo yalilipwa kwa mara moja kwa mwaka 
na mpango wa kila robo mwaka.

Jedwali namba I hapo chini linaonesha mwenendo wa utendaji wa mfuko pamoja na kigezo cha ufanisi 
(benchmark). Hali ya utendaji wa mfuko inaonekana ni nzuri na shindani ikilinganishwa na kigezo cha 
ufanisi na maeneo linganifu, ambapo kwa mwaka 2023 faida ya mfuko ni asilimia 14.0 ikilinganishwa na 
asilimia 7.6
Jedwali Na. I: Faida ya Mfuko wa Jikimu tangu Juni, 2019 hadi Juni, 2023  

Na. Mwaka wa Fedha Ukubwa wa mfuko 
Shilingi Bilioni

Hali ya Utendaji
Faida Kigezo cha ufanisi

1.0 2022/23 20.0 14.0% 7.6%
2.0 2021/22 18.5 13.6% 8.7%
3.0 2020/21 17.9 18.8% 8.1%
4.0 2019/20 17.6 15.6% 1.5%
5.0 2018/19 19.6 10.6% -3.2%

Kumb: Kigezo cha ufanisi-Mjumuiko wa utendaji wa Fahirisi za hisa za ndani (TSI) na faida kwenye Dhamana 
ya serikali ya miaka 7.    

Ili kupima mafanikio ya mfuko inabidi kulinganisha faida ya mfuko wa Jikimu na viwango linganifu vya faida 
vinavyotolewa na soko kwenye amana za benki na dhamana za serikali kama zinavyoonekana kwenye 
jedwali la II hapo chini:   
Jedwali Na. II: Viwango vya faida katika Dhamana za Serikali na Amana za benki

Maelezo Kwa Mwaka Wa Fedha Ulioisha Mwezi Juni
2020 2021 2022 2023

Dhamana ya Serikali ya Miaka 10 12.5% 11.5% 10.3% 11.1%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 7 11.4% 10.0% 9.3% 9.7%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 5 11.2% 9.1% 8.9% 9.7%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 2 8.1% 7.6% 4.4% 9.1%
Dhamana ya Serikali ya Mwaka 1 4.6% 4.8% 3.9% 6.9%
Amana za benki 2.3% 1.9% 1.4% 1.6%

Chanzo; Benki Kuu ya Tanzania

Mambo mengine muhimu ya kuzingatia wakati wa kulinganisha faida za uwekezaji katika Mfuko wa Jikimu 
na amana katika benki;     

•	 Viwango	vya	faida	vinavyooneshwa	hapo	juu	ni	kabla	ya	kutoa	kodi	ya	zuio	(withholding	tax)	ya	
asilimia 10 wakati faida ya mfuko wa Jikimu ni baada ya kutoa kodi ya zuio ya asilimia 10.

•	 Jambo	lingine	la	muhimu	la	kuzingatia	ni	kwamba	mfuko	wa	Jikimu	unaruhusu		wanachama	wake	
kuuza vipande vyao (hulipwa ndani ya siku kumi (10) za kazi) wakati wowote hivyo kumpa fursa 
mwekezaji kupata fedha pindi anapozihitaji na kwamba  hakuna kiwango cha chini cha uwekezaji 
kinachoruhusu kupata faida.

•	 Viwango	vya	faida	kwenye	mfuko	vinatolewa	sawa	kwa	wawekezaji	wote	(wawekezaji	wa	kipato	
kidogo, wa kipato cha kati na wale wenye kipato kikubwa).
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•	 Mfuko	wa	Jikimu	hutoa	gawio	kwa	wawekezaji	wake	kila	robo	mwaka	na	kwa	mwaka

Kuwekeza kwenye mfuko wa Jikimu kuna faida zaidi ya kuwa na akaunti ya amana kwa sababu 
inamuongezea mwekezaji kipato kikubwa kutokana na viwango bora vya faida vinavyotolewa na mfuko 
zaidi ya viwango vya amana vilivyopo kwenyo soko la fedha.

4.0  Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

4.1 Pato la Taifa

Kwa mwaka 2022 uchumi ulikua kwa kiwango cha asilimia 4.7, ikilinganishwa na kiwango cha asilimia 
4.9 mwaka 2021 (kama ilivyooneshwa kwenye jedwali III). Hata hivyo, Kilimo, Ujenzi na Madini vilikuwa 
vichocheo vikubwa vya ukuaji wa uchumi katika kipindi hicho. Uchumi kwa mwaka 2023 unakadiriwa 
kuongezeka kwa asilimia 5.2, ukichagizwa na kufufuliwa kwa shughuli za kiuchumi hususani uwekezaji 
kwenye sekta ya umma na binafsi nchini.

Pato la taifa hutafasiri kiwango na shughuli za uchumi katika nchi. Hali imara na stahimilivu juu ya 
mwenendo wa uchumi nchini ni muhimu kwa Mifuko ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa na UTT 
AMIS na maeneo mengine ya uwekezaji nchini. Uchumi imara husaidia kutunza na kuimarisha thamani 
ya uwekezaji na huvutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.
Jedwali Na. III: Mwenendo wa ukuaji wa Uchumi Tanzania

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023
Pato halisi la Taifa 6.8% 7.0% 7.0% 4.8% 4.9% 4.7% *5.2%

*Taarifa za makadirio, Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Benki kuu ya Tanzania (BOT)

4.2  Mfumuko wa Bei

Hali	ya	mfumuko	wa	bei	nchini	hadi	kufikia	tarehe	30	Juni	2023	ni	asilimia	3.6	ikilinganishwa	na	asilimia	4.4	
iliyonakiliwa tarehe 30 Juni 2022. Kupungua kwa mfumuko wa bei nchini kunaashiria gharama za bidhaa 
na huduma mbalimbali zilipungua kwa mwaka ulioishia Juni 2023 ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo Juni 
2022.

Katika Jedwali IV hapo chini linaonyesha viwango vya mfumuko wa bei kwenye uchumi ulikuwa mzuri na 
kiwango cha mfumuko wa bei kwa mwaka huu kimekuwa chini ikilinganishwa na mwaka uliopita.
Jedwali Na. IV:   Hali ya Mfumuko wa Bei

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023
Mfumuko wa Bei 3.4% 3.7% 3.7% 3.2% 3.6% 4.4% 3.6%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Hali ya uchumi nchini na mwenendo wa mfumuko wa bei ni stahimilivu kiasi ambacho kimewezesha 
wawekezaji kwenye mifuko ya uwekezaji kuwekeza kwa wingi. UTT AMIS inajitahidi kuwekeza kwenye 
maeneo yanayotoa faida shindani kuliko kiwango cha mfumuko wa bei.

4.3 Sekta ya benki

Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioishia tarehe 30 Juni 2023, hali ya utendaji kwa sekta ya benki nchini 
imeendelea kuwa stahimilivu na yenye faida. Mifumo ya malipo kwa njia ya kidigitali nchini iliendelea kuwa 
imara, ikithibitishwa na kuwepo kwa kiwango cha juu cha miamala iliokamilika kwa muda mfupi. Aidha, 
kuwepo kwa mifumo imara na thabiti kumehamasisha umma kuendelea kuamini na kutumia mifumo 
kwenye huduma mbalimbali za kifedha.

Jumla ya rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi trilioni 45.7 iliyonakiliwa Juni 2022 hadi shilingi trilioni 53.7 
Juni 2023. Ongezeko kwenye rasilimali ni shilingi trilioni 8.0, sawa na asilimia 17.5. Kiasi cha amana 
kiliongezeka kwa shilingi trilioni 5.7 sawa na asilimia 20.3 kutoka shilingi trilioni 28.0 Juni 2022 hadi 
shilingi trilioni 33.7 Juni 2023.

Jumla	 ya	mikopo	 imefikia	 shilingi	 trilioni	 31.5,	 sawa	 na	 asilimia	 21.6	 ikilinganishwa	 na	 shilingi	 trilioni	
25.9 mwaka uliopita. Ongezeko kwenye kiwango cha mikopo lilisababishwa na kupungua kwa masharti 
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na viashiria vya hatari miongoni mwa wateja.  Hata hivyo, viashiria vya hatari kwenye mikopo ya wateja 
wadogo na Taasisi zisizo za kifedha vilipungua ikilinganishwa na mwaka uliopita.

Kuendelea kuimarika kwa sekta ya benki ni muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja na uchumi kwa 
ujumla kwani huduma zitolewazo na benki huchochea ufanisi kwenye uchumi. Aidha, hadi tarehe 30 Juni 
2023 meneja wa mifuko ya uwekezaji wa pamoja amefanikiwa kuunganisha mifumo ya UTT AMIS na benki 
ili kuwawezesha wawekezaji kununua vipande kidigitali, hivyo kurahisisha uwekezaji mahali popote.

4.4  Sekta ya Mawasiliano

Ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini umechagizwa na ongezeko la watu, huduma bora, na kuongezeka 
kwa matumizi ya simu janja. Idadi ya watumiaji wa huduma za simu imeongezeka kwa milioni 7.8 sawa na 
asilimia	13.8	kutoka	milioni	56.2	mwaka	jana	hadi	kufikia	milioni	64.0	Juni	mwaka	huu.	Usajili	wa	huduma	
za kifedha kupitia simu (idadi ya akaunti) umeongezeka kwa milioni 9.8, sawa na asilimia 26.2 kutoka 
milioni 37.4 hadi milioni 47.2 Juni 2023.

Sekta hii imeendelea kutawaliwa na kampuni kubwa zenye nyenzo nzuri za tehama, uvumbuzi na ubunifu 
hali ambayo imepelekea kujipatia idadi kubwa ya wateja na soko nchini. 

Kwa kipindi chote, ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini umeleta matokeo chanya kwa Taasisi ya UTT 
AMIS kwani imechochea na kurahisisha uwekezaji katika mifuko na kuboresha zaidi huduma binafsi. Aidha, 
kupitia simu za mkononi wawekezaji wanaweza kufungua akaunti, kununua vipande na kuangalia salio na 
miamala waliofanya kwa kupiga *150*82# au kwa kutumia programu tumizi (UTT AMIS APP). UTT AMIS 
inatarajia kukamilisha na kuruhusu maombi ya uuzaji wa vipande yafanyike kupitia simu za mikononi ili 
kufanya huduma zote za Uwekezaji zifanyike kidigitali mahali popote walipo.

UTT-AMIS	pia	inaendelea	kutumia	majukwaa	mbalimbali	ikiwemo	mitandao	ya	kijamii	kufikia	umma	kwa	
urahisi zaidi, katika mawasiliano na elimu juu ya uwekezaji. Mitandao hio ni pamoja na Facebook, Twitter, 
Instagram, Youtube, pamoja na Whatsapp.  

4.5  Dhamana za Serikali

Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 Juni 2023, Benki Kuu ya Tanzania kwa niaba ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliongeza kiasi cha dhamana za serikali za muda mfupi sokoni kwa 
shilingi trilioni 1.4 sawa na asilimia 73.6 hadi shilingi trilioni 3.3 Juni 2023. Hata hivyo, Uhitaji wa dhamana 
za	serikali	 za	muda	mfupi	uliongezeka	kwa	asilimia	24.1	 (shilingi	 trilioni	 0.7)	hadi	 kufikia	 shilingi	 trilioni	
3.6 kutoka shilingi trilioni 2.9 mwaka jana. Aidha, kiasi kilichokubaliwa baada ya mnada kimeongezeka 
kwa asilimia 56.2 (shilingi trilioni 0.9) kutoka shilingi trilioni 1.6 hadi shilingi trilioni 2.5 Juni 2023. Kwa 
kipindi hicho, kiasi cha dhamana za serikali za muda mrefu kilichouzwa kwenye soko la awali kilikuwa ni 
shilingi trilioni 4.3 ikilinganishwa na shilingi trilioni 3.3 mwaka uliopita. Kiwango cha ushiriki kwenye minada 
hiyo kilipungua hadi shilingi trilioni 4.6 (asilimia 28.1) ikilinganishwa na shilingi trilioni 6.4. Aidha kiwango 
kilichokubaliwa na Benki Kuu ya Tanzania baada ya mnada kiliongezeka kwa shilingi trilioni 1.2 (asilimia 
44.4) hadi shilingi trilioni 3.9 kikilinganishwa na shilingi trilioni 2.7 mwaka 2022. Kwa kipindi cha mwaka 
mmoja hali ya ushiriki wa wawekezaji kwenye dhamana za serikali za muda mrefu ilipungua ikilinganishwa 
na ongezeko la ushiriki kwenye dhamana za muda mfupi. 

Ongezeko la ushiriki katika eneo la dhamana za serikali kuna saidia kuleta na kuboresha hali ya ukwasi na 
faida sokoni.

4.6  Viwango vya Riba na faida

Faida katika dhamana za serikali za muda mfupi zilipungua hadi wastani wa asilima 3.5 mwezi Juni 2023 
kutoka asilimia 4.1 mwaka jana (Juni 2022). Viwango vya riba/faida katika mikopo (riba) na amana (faida) 
viliongezeka ikilinganishwa na viwango vilivyonakiriwa mwaka uliopita. Aidha, viwango vya riba jumuishi za 
mikopo katika benki za biashara ni asilimia 16.7 ikilinganishwa na asilimia 16.2 mwaka 2022. Uwekezaji 
kwenye amana za benki kwa muda wa mwaka mmoja zilitoa faida ya asilimia 8.2 ikilinganishwa na asilimia 
8.0 mwaka 2022. Viwango vya hifadhi ya akiba kisheria vya Benki kuu kwa benki za biashara pamoja na 
punguzo la riba nchini viliendelea kuwa asilimia 7.0 na 5.0 mtawaliwa. 

Viwango vya faida kwenye dhamana za serikali za muda mrefu havikubadilishwa tangu mabadiliko hayo 
yalivyofanyika mwezi wa nne (4) mwaka 2022.
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Jedwali Na. V:  Mabadiliko kwenye viwango vya faida (coupon rate) kwenye Dhamana za  
              Serikali za muda mrefu

Muda (Miaka) 2 5 7 10 15 20 25
Viwango kabla ya mabadiliko 7.82% 9.18% 10.08% 11.44% 13.50% 15.49% 15.95%
Viwango baada ya mabadiliko 7.60% 8.60% 9.48% 10.25% 11.15% 12.10% 12.56%

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kwa ujumla, kupungua kwa viwango vya faida kwenye maeneo ya uwekezaji huathiri faida ya wawekezaji 
kwenye mifuko inayosimamiwa na Taasisi ya UTT AMIS pamoja na maeneo linganifu.

4.7  Viwango vya Kubadilisha fedha za Kigeni

Viwango vya kubadilisha fedha kati ya Shilingi ya kitanzania na fedha za kigeni vimeendelea kuwa 
stahimilivu nchini. Thamani ya Shilingi kwa Dola moja ya kimarekani ilikuwa imara na ya kuridhisha 
ikisaidiwa na kuwepo kwa hali nzuri kwenye bei za bidhaa na huduma nchini. Kulingana na Jedwali hapa 
chini, linaonyesha kuwa thamani ya fedha nchini imebaki kuwa imara, ingawa, ilipungua thamani kidogo 
dhidi ya Dola ya Marekani kwa asilimia 1.0 (Tsh 23.4) hadi Tsh. 2,339.1 mwaka 2023 kutoka Tsh. 2,315.7 
iliyorekodiwa mwaka uliopita.
Jedwali Na. VI:   Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Mwaka 2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023

Viwango vya Kubadilisha Fedha 2,228.9 2,264.1 2,300.9 2,307.9 2,310.4 2,315.7 2,339.1

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Ustahimilivu wa viwango vya kubadilisha fedha ni muhimu kwa mifuko ya uwekezaji wa pamoja ya UTT 
AMIS na Uchumi wa Tanzania kwa ujumla kwani husaidia kutunza thamani ya rasilimali ambazo thamani 
yake ipo katika shilingi za kitanzania. Kwa ujumla, Mifuko inayosimamiwa na UTT AMIS inatoa faida 
nzuri kwa Shilingi za Tanzania lakini inapobadilishwa hadi sarafu nyingine kama vile Shilingi ya Kenya au 
Dola ya Marekani faida inaweza kuathiriwa endapo kutakuwa na kupungua kwa thamani ya shilingi ya 
kitanzania katika kipindi hicho.

4.8  Soko la Mitaji na Dhamana

Kwa kipindi hadi juni 2023 soko la mitaji na dhamana limekuwa imara na thabiti, kwani limepelekea 
kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji katika soko la hisa, mitaji, dhamana na kwenye Mifuko ya 
Uwekezaji wa Pamoja. 

Soko limekuwa likifanya kazi vizuri kwa upande wa mauzo na shughuli mbalimbali,  tuliona utoaji wa 
hatifungani mbili mpya za benki ya taifa ya biashara (NBC - Twiga) na benki ya biashara ya Kenya 
(KCB - Fursa Sukuk) zilizofanikiwa kufanya vizuri kwani  jumla ya shilingi bilioni 49.9 zilipatikana. Mwezi 
Novemba 2022, Shirika la Watumishi Housing (WHI) lilizindua Mfuko wa uwekezaji wa pamoja unaoitwa 
Faida (Mfuko wa Faida) ambao ulifanikiwa kuvutia wawekezaji na hadi disemba mfuko ulinakili shilingi 
bilioni 7.9. Ushiriki katika soko la mitaji na dhamana kwa wawekezaji wa ndani na nje umeimarika kutokana 
na umma kupata uelewa kuhusu uwekezaji na matumizi ya mifumo ya kidigitali.

Hali ya ushiriki kwenye soko la mitaji na dhamana nchini imeongezeka, ni matarajio yetu kuwa hali hii 
itazidi kuimarika na kuongezeka zaidi. Kuingia kwa Wasimamizi wapya wa Mifuko (Meneja wa Mifuko) ya 
uwekezaji wa pamoja na dhamana mpya sokoni ni ishara nzuri kwa UTT AMIS na soko kwa ujumla, na 
tunatarajia Taasisi au kampuni zingine kujiunga ili kuongeza ukwasi na ushindani sokoni jambo ambalo 
litaongeza zaidi ufanisi, faida na huduma bora.

4.8.1 Soko la Upili kwa Dhamana za serikali na Hatifungani za kampuni binafsi zilizoorodheshwa
Katika kipindi cha mwaka ulioishia juni 2023, kiwango cha ushiriki kwenye eneo la dhamana za serikali na 
kampuni binafsi kimeongezeka licha ya faida kuwa ya wastani.

Jumla ya dhamana za serikali kupitia soko la upili imeongezeka kwa shilingi trilioni 0.1, sawa na ongezeko 
la asilimia 3.1, hadi shilingi trilioni 3.3 kutoka shilingi trilioni 3.2 mwaka uliopita.
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Jumla ya thamani za Hatifungani za kampuni binafsi iliongezeka kwa shilingi bilioni 0.1, sawa na asilimia 
12.5 kutoka shilingi bilioni  0.8 Juni 2022 hadi  shilingi bilioni 0.9 mwaka huu. Kupanda kwa Hatifungani hizo 
kulitokana na kuorodheshwa kwa hatifungani mpya za SUKUK na Twiga mwezi Desemba 2022.

Hatifungani za kampuni binafsi  kwa sasa ni; Jasiri bondi ilioorodheshwa na benki ya NMB yenye ukomo wa 
miaka 3 na kiwango cha faida ya asilimia 8.5 kwa mwaka, Fursa Sukuk bondi ilioorodheshwa na benki ya KCB 
yenye ukomo wa miaka 3 na kiwango cha faida ya asilimia 8.75 kwa mwaka, Twiga bondi  ilioorodheshwa na 
benki ya NBC yenye  ukomo wa miaka 5 na kiwango cha faida ni asilimia 10 kwa mwaka  na  bondi ya miaka 
5 ya Shirika linalotoa mikopo ya nyumba kwa benki nchini (TMRC) liliorodhesha kwa awamu kwa asilimia 
10.48, 13.4607 na asilimia 11.79.  

4.8.2 Soko la Hisa
Hadi	kufikia	tarehe	30	Juni	2023,	kulikuwa	na	kampuni	27	zilizoorodheshwa	kwenye	Soko	la	Hisa	la	Dar	es	
Salaam (DSE) zenye mtaji wa jumla ya shilingi trilioni 15.0, ukubwa wa mtaji wa soko ulipungua thamani kwa 
shilingi trillioni 0.6 ikilinganishwa na shilingi trilioni 15.6 zilizorekodiwa mwaka uliopita.

Katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2023 shughuli za kibiashara katika soko la hisa zilishuka. Hii 
inadhihirishwa na kupungua kwa mauzo kutoka shilingi bilioni 126.6 hadi shilingi bilioni 107.6 ambayo ni 
sawa na shilingi bilioni 19.0 sawa na asilimia 15.0. Fahirisi ya Hisa kwa kampuni za ndani za nchi (TSI) 
ziliongezeka	kwa	asilimia	4.1	hadi	kufikia	4,091.8	huku	Fahirisi	ya	Hisa	zote	(DSEI)	ikipungua	kwa	asilimia	
4.0 hadi 1,800.0.

Katika kipindi cha mwaka mmoja kampuni sita zilitangaza na kulipa gawio kwa wanahisa nazo ni; TCC/
Sigara (Tsh. 670.0), Twiga (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 290), benki ya NMB (Tsh. 286.0), SWISS (Tsh. 42.0), na 
benki ya CRDB (Tsh. 45) kwa kila hisa. Hivyo basi, kwa wawekezaji wote waliowekeza kwenye kampuni 
tajwa hapo juu walipata gawio sawa na maelezo hapo juu.

4.8.3  Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
Taasisi za usimamizi wa mifuko ya uwekekezaji wa pamoja nchini zinahusisha taasisi kuu mbili ambazo 
ni; Taasisi ya UTT Asset Management and investor Services (UTT AMIS), pamoja na shirika la watumishi 
housing (WHI) (Meneja wa mifuko). Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023, Jumla ya rasilimali 
kwenye mifuko inayosimamiwa na Taasisi hizo ni shilingi bilioni 1,550.7.

4.8.3.1 Mifuko ya Uwekezaji ya UTT AMIS
Kwa kipindi cha mwaka mmoja ulioishia Juni 2023, Mifuko ya  uwekezaji inayosimamiwa na UTT 
AMIS kwa ujumla (Juni 2023) rasilimali ziliongezeka kwa shilingi bilioni  538.9 sawa na asilimia 54.0 
ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 383.7 sawa na asilimia 62.6 mwaka 2022. Katika kipindi 
hicho jumla ya rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi bilioni 996.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi shilingi 
bilioni 1,535.4 tarehe 30 Juni 2023.

Ongezeko kwenye rasilimali za mifuko kunaashiria ongezeko kubwa la imani na uwekezaji kwenye 
mifuko inayosimamiwa na Taasisi ya UTT- AMIS. Aidha, ongezeko hilo limechangiwa na kiwango 
kwenye mauzo pamoja na faida kwenye maeneo ya uwekezaji.

4.8.3.2  Shirika la Watumishi Housing (WHI) – Mfuko wa Faida 
Shirika la Watumishi Housing (WHI) lilizindua Mfuko wa Faida mwezi Novemba 2022. Mfuko ulinakili 
rasilimali zenye thamani ya shilingi bilioni 7.9 Disemba 2022 na shilingi 100.3 kwa kila kipande. Kwa 
kipindi cha miezi sita tangu mauzo ya awali (IPO) hadi tarehe 30 Juni 2023 Mfuko ulikua kwa jumla ya 
kiasi cha shilingi bilioni  7.4 (asilimia 93.6) hadi shilingi bilioni 15.3 na thamani ya shilingi  104.9 kwa 
kipande.

Vyanzo: Benki kuu ya Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  UTT AMIS,  Watumishi Housing na   Soko la  
 hisa la Dar es Salaam.

Mwisho ninawatakia nyote msimu wa sikukuu uliojaa furaha tele na heri ya mwaka 
mpya wa 2024

Wekeza Uwezeshwe!
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9 Jarida la 
Habari
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Jarida la habari la UTT AMIS 
[Hadi tarehe 30 Septemba, 2023] 
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NA JINA LA  MFUKO MAELEZO
2.1 Mfuko wa Umoja Mfuko huu ulianzishwa tarehe 16 Mei, 2005. Mfuko wa wazi ambao hulenga wawekezaji 

wenye lengo la kuwekeza kwa muda mrefu. Sera ya mfuko huu ni kuwekeza kwenye soko la 
mitaji na dhamana. Baadhi ya sifa za mfuko huu ni kama zifuatavyo;

•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	[hakuna	gharama	za	kujiunga]
•	 Kiwango	cha	chini	cha	kujiunga	ni	vipande	10	tu	
•	 Gharama	ya	kujiondoa	inatozwa	asilimia	moja	(1)	ya	thamani	halisi	ya	kipande.
•	 Urahisi	wa	kujiunga	na	kutoka–	manunuzi	na	mauzo	hufanyika	kila	siku	ya	kazi	
•	 Mauzo	ya	sehemu	ya	vipande	yanaruhusiwa	
•	 Ni	 rahisi	 kwa	mwekezaji	 kupata	 fedha	pindi	 anapohitaji,	 (ndani	 ya	 siku	 10	 za	 kazi	

baada	ya	kupokelewa	katika		ofisi	za	UTT-AMIS)

 Jedwali Na. 01; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 01; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi 30 Septemba 2023

1.0 Maelezo Mafupi juu ya Kampuni ya Uwekezaji  ya UTT AMIS 
•	 •	 Hadi	kufikia	tarehe	30	Septemba	2023,	kampuni	ya	uwekezaji	ya	UTT	AMIS	ina	jumla	ya	mifuko	ya	uwekezaji	

wa pamoja sita (6) ijulikanayo kama; Mfuko wa Umoja, Mfuko wa Wekeza Maisha,Mfuko wa Watoto, Mfuko wa 
jikimu, Mfuko wa Ukwasi na Mfuko wa Hatifungani.

•	 UTT	AMIS	Inasimamia	rasilimali	zenye	jumla	ya	thamani	ya	zaidi	ya	shilingi	trilioni	1.7.

•	 Mwaka	2017	Kampuni	ya	UTT	AMIS	ilianzisha	huduma	ya	usimamizi	wa	mali	kwa	makampuni	na	watu	binafsi	
inayoitwa UTT WEALTH MANAGEMENT yenye uwekezaji wenye thamani zaidi ya shilingi bilioni 26.9.

•	 Wawekezaji	zaidi	ya	264,610.

•	 Mifuko	hutoa	faida	shindani	katika	soko.

2.0 Taarifa za ujumla za Mifuko iliyoanzishwa na kusimamiwa na kampuni ya UTT AMIS

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Tangu Kuanzishwa [Mei,2005] 10 7 5 2 1

15.5% 27.4% 14.3% 13.5% 13.2% 13.1%

	  



40 41

2.2 Mfuko wa Wekeza 
Maisha

Mfuko huu ulianzishwa  tarehe 16 Mei, 2007. Mfuko unamwezesha mwekezaji kupata faida 
pacha, yaani mapato mazuri pamoja  na mafao ya bima.     

Sifa za  mfuko;
•	 Taasisi	 na	watu	 binafsi	 wenye	 umri	 	 kati	 ya	miaka	 18	 na	 55	 ndio	wanaoruhusiwa	

kujiunga 
•	 Mfuko	unatoa	fursa	za	aina	mbili	za	mpango	wa	kuchangia\kuwekeza:	(a)	Kuchangia	

kwa awamu  na (b) Kuchangia kwa mkupuo mmoja.
•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	ya	wakati	huo	[hakuna	gharama	za	kujiunga]
•	 Kujiunga	ni	shilingi	8,340/-	tu	kwa	mwezi	[inatumika	kama	mpango	wa	kuchangia	ni	

shilingi	Milioni	Moja]
•	 Mafao	ya	bima	yanayopatikana	ni:-	Bima	ya	maisha,	Bima	ya	ulemavu	wa	kudumu	na	

Bima ya ajali.
•	 Mfuko	 unampa	 fursa	 mwekezaji	 kuwekeza	 kwa	 mpangilio	 maalum,	 mathalani	

anaweza kuchagua kuchangia kwa mwezi, mara mbili kwa mwaka au mara moja kwa 
mwaka 

 Jedwali Na. 02; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 02; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi 30 Septemba 2023

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Mei,2007] 10 7 5 2 1
14.0% 31.7% 23.5% 25.5% 15.0% 14.2%
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2.3 Mfuko wa Watoto Mfuko wa Watoto unalengo la kuwawekea akiba Watoto kupitia uwekezaji kwa manufaa yao 
ya shule na maendeleo kiujumla  Mfuko huu ulianzishwa  tarehe 1 Oktoba 2008.      

Sifa za Mfuko;

•	 Uwekezaji	ni	kwa	ajili	ya	mtoto	mwenye	umri	chini	ya	miaka	18.	

•	 Kiwango	cha	chini	cha	uwekezaji	kisichopungua	shilingi	10,000/=	 	na	unaruhusiwa	
kuendelea kuwekeza kidogo kidogo kwa kiwango kisichopungua shilingi  5,000/=

•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	ya	wakati	huo.	[	hakuna	gharama	za	kujiunga	]

•	 Mfuko	unatoa	Mpango	wa	kukuza	mtaji.

•	 Mwekezaji	 anaruhusiwa	 kuuzaa	 vipande	 vyake	 pindi	 	mtoto	 anapofikisha	 umri	 wa	
miaka 12.

Jedwali Na. 03; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 03; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi 30 Septemba 2023

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Okt,2008] 10 7 5 2 1
12.9% 25.1% 16.4% 16.8% 14.1% 13.3%
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2.4 Mfuko wa Jikimu Mfuko huu ulianzishwa tarehe 3 Novemba 2008.  Lengo la mfuko ni kukidhi mahitaji ya 
wawekezaji  mfuko una wanaohitaji mapato ya mara kwa mara huku wakikuza mtaji kwa 
malengo ya muda wa kati na mrefu. 

Sifa za Mfuko:
•	 Mipango	 ya	uwekezaji:	 (a)	Mpango	wa	gawio	wa	 robo	mwaka	 [Kiwango	 cha	 chini	

cha	uwekezaji	ni	Shilingi	2	Milioni],	(b)	Mpango	wa	gawio	wa	mwaka	[Kiwango	cha	
chini	cha	uwekezaji	ni	Shilingi	1	Milioni]	na	(c)	Mpango	wa	mwaka	wa	kukua	[Shilingi.	
5,000/-]

•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	ya	wakati	huo	[	hakuna	gharama	za	kujiunga	]
•	 Gharama	za	kujitoa:	Mfuko	unatoza	(a)	asilimia	2.00	kwa	uwekezaji	uliodumu		ndani	ya	

mfuko kwa kipindi kisichozidi  mwaka mmoja (b) asilimia 1.5 kwa uwekezaji uliodumu  
ndani ya mfuko kwa kipindi cha  zaidi ya mwaka 1 na chini ya miaka 2(c) asilimia 1 
kwa uwekezaji uliodumu  ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya miaka 2 na chini ya 
miaka 3 na (d) uwekezaji uliodumu  ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya miaka 3 
hakuna gharama za kujitoa. 

•	 Ni	 rahisi	 kwa	mwekezaji	 kupata	 fedha	pindi	 anapohitaji,	 (ndani	 ya	 siku	 10	 za	 kazi	
baada	ya	kupokelewa	katika		ofisi	za	UTT-AMIS)	

Jedwali Na. 04; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 04; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi 30 Septemba 2023

Jumla ya Malipo ya Gawio [ID] tarehe 30 Septemba 2023
Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, 

shilingi
Tangu	Kuanzishwa		[Oktoba,2008] 16.0 173.5
Mwaka	Mmoja	[Okt	22-Sept	23] 1.0 12.0

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Okt, 2008] 10 7 5 2 1
16.2% 17.0% 14.8% 15.8% 14.0% 15.1%
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2.5  Mfuko Wa Ukwasi
(Liquid Fund)

Mfuko wa uwekezaji wa Pamoja ambao unatoa fursa ya uwekezaji mbadala kwa wawekezaji 
wanaopenda kuwekeza fedha zao za ziada kwa kipindi kifupi ama cha kati.      

Sifa za mfuko:

•								Ni	rahisi	kwa	mwekezaji	kupata	fedha	zake	za	mauzo	ya	vipande,	(ndani	ya	siku	3	za	
kazi	baada	ya	maombi	ya	kuuza	vipande	kupokelewa	katika	ofisi	za	UTT-AMIS	makao	
makuu)

•	 Mfuko	wa	Ukwasi	hautozi	ada	ya	kujitoa	wala	kujiunga

•	 Mfuko	unatoa	unafuu	wa	gharama	za	uwekezaji

•	 Unafaa	kwa	wawekezaji	Mmoja	mmoja,	vikundi	na	taasisi	

•	 Kiwago	 cha	 chini	 cha	 uwekezaji	 ni	 shilingi	 100,000	 na	 uwekezaji	 wa	 nyongeza	
usiopungua  ni shilingi 10,000.

•	 Mfuko	unaruhusu	uhamishaji	wa	vipande	kutoka	mwekezaji	mmoja	kwenda	mwekezaji		
mwingine.

•	 Mfuko	hauruhusu	kuhamisha	vipande	kwenda		kwenye	mifuko	mingine.

•	 Vipande	vinauzwa	kwa	thamani	halisi	ya	wakati	huo[	hakuna	gharama	za	kujiunga			
Jedwali Na. 05; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 05; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi 30 Septemba 2023

UKWASI
Uhuru kwa mwekezaji

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

Tangu Kuanzishwa [Apr, 2013] 10 7 5 2 1
26.0% 25.2% 21.0% 18.1% 13.6% 12.3%
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2.6 Mfuko wa Hati 
Fungani

(Bond Fund)

Mfuko huu ulianzishwa  tarehe 16 Septemba, 2019. Ni mfuko wa wazi ambao  kiasi kikubwa 
kimewekezwa kwenye dhamana za serikali za muda mrefu. Mfuko una lengo la kutoa gawio, 
kulingana na faida itakayopatikana na kukuza mtaji kwa wawekezaji wenye lengo la muda wa 
kati na mrefu.  

Sifa za mfuko:
Kuna aina tatu za mpango wa uwekezaji katika Mfuko huu:
•	 Mpango	wa	kukuza	mtaji;
•	 Mpango	wa	gawio	kila	mwezi;	na
•	 Mpango	wa	gawio	kila	baada	ya	miezi	sita.
Kiwango cha chini cha kuanza kuwekeza.
(a)   Shilingi 50,000 kwa mpango wa kukuza mtaji;
(b)   Shilingi milioni 10 kwa mpango wa gawio kila mwezi; na
(c)   Shilingi milioni 5 kwa mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
•	 Ni	 rahisi	 kwa	mwekezaji	 kupata	 fedha	pindi	 anapohitaji,	 (ndani	 ya	 siku	 10	 za	 kazi	

baada	ya	kupokelewa	katika		ofisi	za	UTT-AMIS)
Jedwali Na. 06; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2023

Chati Na. 06;  Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa 
hadi 30 Septemba 2023

Jumla ya Malipo ya Gawio [ID] tarehe 30 Septemba 2023
Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, shilingi

Tangu	Kuanzishwa		[Sept,2019] 39.1 45.0
Mwaka	Mmoja	[Okt	22	-	Sept	23] 21.0 12.0

Faida [%] Hadi Septemba 2023
Tangu	Kuanzishwa	[Sept,	2019] Kipindi cha Uwekezaji (Miaka)

3 2 1
14.9% 14.8% 13.4% 12.2%
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3.1 Mwekezaji anatakiwa kujaza na kukamilisha Fomu ya Maombi ya Kujiunga na Mfuko 
na kuweka fedha katika akaunti ya Mfuko kupitia matawi ya benki ya CRDB na madalali 
wote walioidhinishwa na Soko la Hisa la Dar es Salaam.  

Baada ya kukamilisha kufungua akaunti na taratibu zote za utambuzi (KYC), mwekezaji 
anaweza kuwekeza kwa kutumia simu ya mkononi kwa kupiga msimbo wa *150*82# 
au programu tumizi ya UTT AMIS ambayo inaweza kupakuliwa kutoka kwenye “App 
Store” au “Play store”. Taratibu za kina zimetolewa kwenye fomu ya maombi.

•	 Tembelea	ofisi	 za	Kampuni	 ya	Uwekezaji	 ya	UTT	 (UTT	AMIS)	 zilizopo	Dar	 es	
Salaam na Dodoma, madalali wa soko la hisa la Dar es Salaam au tawi lolote la 
benki ya CRDB nchini.  Pia piga simu za bure kwa namba zifuatazo: 0754800455 
au	0754800544	[Kwa	watumiaji	wa	voda]	au	0715800455	au	0715800544	[kwa	
watumiaji	 wa	 tigo]	 	 na	 kwa	 watumiaji	 wa	 airtel	 0782800455	 ili	 uweze	 kupata	
‘Akaunti Namba’ ya uwekezaji.

•	 Baada	 ya	 hapo,	 nenda	 tawi	 lolote	 la	 benki	 ya	 CRDB	 kuweka	 kiasi	 cha	 pesa	
unachopenda	 kuwekeza.	 [tafadhali	 hakikisha	 unaandika	 nambari	 yako	 ya	
uwekezaji	 katika	 fomu	 ya	 kuweka	 pesa	 ya	 CRDB].	 Pia	 unaweza	 kutumia	
Kuwekeza kwa Kutumia mtandao wa simu wa Tigo Pesa, M-pesa na Airtel money. 

Elimu kwa Wawekezaji3.0

Unawezaje 
kujiunga na Mifuko 

ya UTT AMIS?

2.7 Huduma ya 
usimamizi mali /

UTT Wealth 
Management 

Huduma hii imejikita zaidi kumsikiliza mteja na kumtengenezea uwekezaji kulingana na 
mahitaji yake na uhalisia wa soko.

Sifa

Wawekezaji wote, binafsi, mashirika au Taasisi zilizopo ndani na nje ya nchi.

Kiwango cha chini cha kuanza kuwekeza 

(a)    Shilingi Millioni 100 kwa mpango wa kukuza mtaji, gawio au malipo;

Gharama

Asilimia 1 ya rasilimali kwa mwaka.

Mkataba na Sera ya uwekezaji 

Uwekezaji huundwa na kusimamiwa kwa kufuata matakwa na mahitaji ya mwekezaji 
sambamba na lengo.

Hali ya utendaji hadi tarehe 30 Septemba 2023

•	 Ina	jumla	ya	rasilimali	zaidi	ya	shilingi	bilioni	26.9;

•	 Faida	kwa	wawekezaji	waliopo	ni	wastani	zaidi	ya	asilimia	12.

•	 Ni	rahisi	kwa	mwekezaji	kupata	fedha	pindi	anapohitaji,	(ndani	ya	siku	3	za	kazi	baada	
ya	kupokelewa	katika	ofisi	za	UTT-AMIS)
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Riba 12% 14%

Mwaka/Kiasi 50,000/= 5,000,000/= 50,000/= 5,000,000/=
1 56,000.00 5,600,000.00 57,000.00   5,700,000.00

3 70,246.40   7,024,640.00 74,077.20 7,407,720.00

5 88,117.08 8,811,708.42 96,270.73 9,627,072.91

10 155,292.41 15,529,241.04 185,361.07 18,536,106.57

20 482,314.65 48,231,465.47 687,174.49 68,717,449.36

Nini maana ya 
Kompaundi? 

3.3 Kwa ufupi, ni faida inayopatikana kutoka katika uwekezaji ambao hugeuzwa mtaji na 
hivyo kutoa faida kubwa zaidi hapo baadae tofauti na uwekezaji wa muda maalum 
ambao faida inayopatikana inatokana tu na muda uliokaa ndani ya uwekezaji.

Je utajali ikiwa utapata riba ya asilimia 10 au 12 katika uwekezaji?

Ukweli ni kuwa, ukizingatia hilo utaweza kutengeneza tofauti kubwa katika ukuaji 
wa faida na mtaji kadiri muda unavyoenda/unavyoongezeka.  Faida itokanayo na 
kompaundi inatokana na faida kuendelea kuongeza mtaji ambao huleta mapato 
makubwa kila mwaka. Mapato makubwa au faida kubwa au uwekezaji wa muda mrefu 
inaongeza kiasi cha mtaji  kwa uwiano wa kijiometri. 

Matokeo ya Kompaundi.

Kwa kutumia jedwali hapo chini, unaweza kuona matokeo ya nguvu ya kompaundi 
na faida zake kutokana na uwekezaji uliofanywa  mara moja kwa kiasi cha shilingi 
50,000/= na 5,000,000/= katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango tofauti vya 
riba.

Jedwali Na. 07;

Kwa tafsiri rahisi, mfumuko wa bei ni ongezeko la bei katika bidhaa na huduma katika 
uchumi kwa kipindi fulani. Wakati bei za bidhaa na huduma zinapopanda, matokeo 
yake ni kushuka kwa thamani ya fedha. Hivyo, uwezo wa fedha wa kununua bidhaa na 
huduma hupungua.

Kuna sababu nyingi za kiuchumi zinazopelekea kutokea kwa hali hii, hususani 
ongezeko la fedha katika mzunguko kusikoendana  na kasi ya ukuaji wa Uchumi na 
hivyo matokeo yake kupelekea mfumuko wa bei. 

Kiujumla, vigezo vilivyokubalika kupima viwango vya mfumuko wa bei ni pamoja na 
Bei	za	bidhaa	za	Jumla	(Wholesale	Price	Index)],	Bei	za	mahitaji	ya	kawaida	ya	walaji	
(Consumer Price Index), Mabadiliko ya pato la ndani la nchi (GDP) n.k . Vile vile, Bei 
za mahitaji ya kawaida ya walaji (Consumer Price Index) inapima gharama za bidhaa 
mbalimbali za msingi zinazotumiwa na kundi la watu ikiwakilisha makundi yote ya jamii 
kama kigezo cha upimaji wa uchumi katika nchi. 

Ni muhimu kutambua kuwa, kazi ya kuangalia hali ya mfumuko wa bei katika nchi  
hufanywa na Benki Kuu. Kazi ya ufuatiliaji na kuchukua hatua stahiki katika kudhibiti 
kasi ya mfumuko wa bei inachukua muda.

Jambo la msingi la kujifunzani kuwa, Katika uchumi wenye mfumuko wa bei, 
unashauriwa kuwekeza mara kwa mara hata kama kiasi cha kuwekeza ni kidogo. 
Kwa kujenga  nidhamu ya uwekezaji, unaweza usione madhara au athari hasi za 
kuongezeka kwa mfumuko wa bei katika uwekezaji.

3.2 Nini maana ya 
Mfumuko wa bei? Na 
jinsi gani inamuathiri 

mtu wa kawaida?
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Riba 12% 14%
Mwaka/

Kiasi
50,000,000/= 100,000,000/= 50,000,000/= 100,000,000/=

1 56,000,000.00 112,000,000.00 57,000,000.00    114,000,000.00 

3 70,246,400.00 140,492,800.00 74,077,200.00 148,154,400.00 

5 88,117,084.16 176,234,168.32 96,270,729.12 192,541,458.24

10 155,292,410.42 310,584,820.83 185,361,065.71 370,722,131.41 

20 482,314,654.66  964,629,309.33 687,174,493.59 1,374,348,987.19

Jedwali namba 8, linaonesha matokeo ya nguvu ya kompaundi kutokana na faida 
zake kwa uwekezaji uliofanywa mara moja kwa kiasi cha shilingi milioni hamsini (50) 
na shilingi milioni mia moja (100) katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.

Jedwali Na. 08;

Awamu za 
kuweka 

pesa

Riba / Mwaka 10% 12% 14%

12 1 628,278.40 634,125.15 640,037.27
36 3 2,089,091.05 2,153,843.92   2,221,139.98 
60 5 3,871,853.61 4,083,483.49 4,309,756.26 
120 10 10,242,248.95 11,501,934.47 12,953,445.60 
240 20 37,968,441.80 49,462,768.27 65,058,300.25

Jedwali Na. 09; Uwekezaji wa shilingi 50,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti 
vya riba.

Jedwali Na. 10; Uwekezaji wa shilingi 100,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.    

Awamu za 
kuweka pesa

Riba / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 1,256,556.81 1,268,250.30 1,280,074.54 

36 3 4,178,182.11 4,307,687.84 4,442,279.95 

60 5 7,743,707.22 8,166,966.99 8,619,512.51 

120 10 20,484,497.89 23,003,868.95 25,906,891.21 

240 20 75,936,883.60 98,925,536.54 130,116,600.51

Nguvu ya kompaundi na faida yake inaoneshwa  kwenye majedwali yafuatayo kwa 
mwekezaji anaewekeza kiasi cha shilingi 50,000/=, 100,000/=, 500,000/=, na shilingi 
milioni 1 kwa kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti vya riba.
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Jedwali Na. 11; Uwekezaji wa shilingi 500,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.

Awamu za 
kuweka pesa

Riba / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 6,282,784.05 6,341,251.51 6,400,372.68

36 3 20,890,910.55 21,538,439.18 22,211,399.75 

60 5 38,718,536.09 40,834,834.93 43,097,562.55

120 10 102,422,489.45 115,019,344.73 129,534,456.05 

240 20 379,684,417.99 494,627,682.69  650,583,002.53

Kutokana na jedwali hapo juu, utagundua kuwa sio busara kupoteza muda na pesa 
kwa kuweka fedha zako kwenye uwekezaji usio na faida za kuridhisha kwa kipindi cha 
muda mrefu. Inabidi utambue kuwa, MUDA ni kigezo muhimu katika kufanya maajabu 
ya kompaundi.

Jambo la msingi la kujifunza:  

(1)     Wakati wote, tumia fursa zilizopo  katika uwekezaji zenye kutoa faida kubwa 
ukilinganisha na uwekezaji mwingine  

(2)      Endelea kuwekeza kwa muda mrefu ili unufaike na  maajabu ya kompaundi.

Jedwali Na. 12; Uwekezaji wa shilingi 1,000,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya riba.  

Awamu za 
kuweka pesa

Riba / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 12,565,568.09 12,682,503.01 12,800,745.36 

36 3 41,781,821.09 43,076,878.36 44,422,799.50 

60 5 77,437,072.17 81,669,669.86 86,195,125.10

120 10 204,844,978.90 230,038,689.46 259,068,912.10

240 20 759,368,835.99 989,255,365.39 1,301,166,005.06
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Ofisi ya UTT AMIS DODOMA
Ghorofa ya Sita, Jengo la PSSSF, 
Mtaa wa Makole,
S.L.P 1310, Dodoma 
Simu Namba: +255 (0) 26 2323861
Nukushi: +255 26 2323862
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ARUSHA
Ghorofa ya Nne, Jengo la Ngorongoro 
Conservation,
S.L.P 2490, Arusha,
Simu Namba: +255 (0) 27 2970625
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ZANZIBAR
Ghorofa ya Tatu, Jengo la Sheikh Thabit 
Kombo- Michenzani
S.L.P 2190, Zanzibar
Simu Namba: +255 (0) 24 2941274
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Mawasiliano Kwa maelezo zaidi kuhusu Mifuko yetu, tafadhali wasiliana nasi kwa anuani zifuatayo:4.0

Ofisi ya UTT DAR ES SALAAM 
Ofisi	za	UTT	AMIS	Dar	es	Salaam
Afisa	Mtendaji	Mkuu,
UTT AMIS Plc,
Ghorofa ya Pili, Jengo la Sukari, 
Mtaa wa Sokoine Drive na Ohio,
S.L.P 14825, Dar es Salaam
Simu Namba: +255 (0) 22 2128460
Namba za Bure: 0800112020
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz 
Tovuti: www.uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MBEYA
Ghorofa ya Pili, Jengo la NHIF, Mbeya
S.L.P 1210, Mbeya,
Simu Namba: +255 (0) 25 2500371
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MWANZA
Mezzanine, Jengo la NSSF Commercial 
Complex
S.L.P 640, Mwanza,
Simu Namba: +255 (0) 28 2505072
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz
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Ishi vizuri... Unastahili

Mifuko Mingine ya Kampuni
ya Uwekezaji ya UTT AMIS
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Asset Management and Investor Services

KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS

KWA MWAKA ULIOISHIA
30 JUNI 2023

O�si ya UTT AMIS Dar es Salaam 
A�sa Mtendaji Mkuu, UTT AMIS Plc,

Ghorofa ya Pili, Jengo la Sukari, Mtaa wa 
Sokoine Drive na Ohio,

S.L.P 14825, Dar es Salaam
Simu Namba: +255 (0) 22 2128460

Namba za Bure: 0800112020
Nukushi: +255 (0) 22 2137593

Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz 
Tovuti: www.uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS DODOMA
Ghorofa ya Sita, Jengo la PSSSF, 

Mtaa wa Makole,
S.L.P 1310, Dodoma 

Simu Namba: +255 (0) 26 2323861
Nukushi: +255 26 2323862

Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS ARUSHA
 Ghorofa ya Nne, Jengo la Ngorongoro 

Conservation,
S.L.P 2490, Arusha,

Simu Namba: +255 (0) 27 2970625
Nukushi: +255 (0) 22 2137593

Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS MWANZA
Mezzanine, Jengo la NSSF Commercial 

Complex | S.L.P 640, Mwanza,
Simu Namba: +255 (0) 28 2505072

Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS MBEYA
Ghorofa ya Pili, Jengo la NHIF, Mbeya

S.L.P 1210, Mbeya,
Simu Namba: +255 (0) 25 2500371

Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

O�si ya UTT AMIS ZANZIBAR
Ghorofa ya Tatu, Jengo la Sheikh Thabit 

Kombo- Michenzani | S.L.P 2190, Zanzibar
Simu Namba: +255 (0) 24 2941274

Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Kwa maelezo zaidi kuhusu Mifuko yetu, tafadhali wasiliana nasi kwa anuani zifuatayo:

TAARIFA YA MWAKA YA
MFUKO WA UWEKEZAJI

WA JIKIMU


